Tiêu chuẩn mẫu thí nghiệm

• Thread starter hieu_bk86
  • Ngày mở chủ đề
H

hieu_bk86

Author
Ai biết tiêu chuẩn lấy mẫu thép đi thí nghiệm nằm trong TCVN ? chỉ cho mình với. Thank.

H

hieu_bk86

Author
Ðề: Tiêu chuẩn mẫu thí nghiệm

Không phải là mình muốn thử mẫu nào mà mình muốn biết TCVN nào qui định kích thước mẫu đi thí nghiệm.

Anh phải xác định là anh đang thử mẫu gì, mục đích gì và yêu cầu cơ bản là gì thì mới có thể trả lời chính xác cho anh. Vì, hiện nay, mẫu thử tùy thuộc vào yêu cầu của máy kiểm tra, và mỗi máy sẽ yêu cầu kết quả thử phù hợp và chính xác. Do đó, anh phải nêu yêu cầu anh cần kiểm tra tiêu chuẩn nào để xác định yêu cầu mẫu thử của máy sẽ cho kết quả chính xác hơn.

Thân chào.

V

van ut

Author

Không phải là mình muốn thử mẫu nào mà mình muốn biết TCVN nào qui định kích thước mẫu đi thí nghiệm.
Nếu mình không lầm thì trong TCVN chưa có qui định về kích thước lấy mẫu đi thí nghiệm. Tuy nhiên TCVN có qui định kích thước mẫu thử (khác với kích thước lấu mẫu)cho từng loại mẫu thử bạn có thể tham khảo như sau

TCVN 197:2008- Thử kéo vật liệu kim loại (trong này qui định các kích thước mẫu thử kéo)
TCVN 198:2008 - Thử uốn vật liệu kim loại (trong này qui định các kích thước mẫu thử uốn)
TCVN 4398:2001 - Thép và sản phẩm thép. Vị trí lấy mẩu, Chuẩn bị phôi mẩu và mẩu thử cơ tính

Về thử thành phần hóa kim loại thì chưa có tcvn qui định cụ thể, tuy nhiên bạn có thể tham khảo ASTM E415, hoặc ASTM E1086

worm

Well-Known Member
Moderator

Hỏi không rõ ràng thì đừng mong trả lời chính xác. Ngoài các trường hợp Van Ut đưa ra thì còn một loạt: tiêu chuẩn về mẫu kim tương, tiêu chuẩn về mẫu kiểm tra lớp thoát carbon, về lớp thấm C, thấm N, thấm C-N .....

H

hieu_bk86

Author

Cảm ơn bạn Van Ut nhé