Tìm bài tập PLC

• Thread starter quanghuy
  • Ngày mở chủ đề
Q

quanghuy

Author
Mình đang kiếm mấy bài tập PLC cho S7-200, bạn nào có file hay kink download thì cho mình xin. Thank mấy pác nhiều.

Last edited by a moderator:
D

dongdu2907

Author
Mình mới tiếp cận PLC không lâu ( Chỉ là tự học thôi) . Mình muốn hỏi các bạn là cách thức nào để học PLC có hiệu quả vì mình cảm thấy cách mình đang làm không tốt lắm. Cách mình học là đọc lý thuyết sau đó tự viết thử một số chương trình theo sách hướng dẫn ( Sách mình dùng là "Bộ khả lập trình PLC " của Thầy Quốc làm chủ biên).
Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn. Xin cảm ơn

muốn vững vàng thì bạn nên làm nhiều bài tập vào,nếu bạn ở HCM thì vào trường BK HCM tìm mua cuốn "100 & 1 ways to use a PLC" (bản foto) để rèn luyên đi,cực hay đó, các bài tập đi từ cơ bản đến phức tạp.Có khó khăn thì bạn cứ post lên đây.Chúc thành công ... :)

W

whanh

Author
Bạn nào có bài tập vể plc s7-200 post lên diễn đàn cho anh em học hỏi nhé, chủ yếu là những bài tập cơ bản thôi nhé.

L

longthophi

Author
anh oi sach 100 & one way to use plc em hoi tai nha sach back khoa khong co anh oi.anh co the chi noi tua ten tac gia khong:1:.thanhk

P

phuongtd07

Author
anh oi anh co the giup em lam giai thuat canh cu tu dong khong

- nếu học BKHCM thì PLC chủ yếu là học Mitsu mà các bác. Nếu học Mitsu thì nên đọc cuốn bộ điều khiển khả lập trình, Sổ tay lập trình của Mitsubishi, có thể học bằng FX training khá thú vị
- giải thuật cái cửa tự động thì phải có nguyên lý mới làm được, nói không thì sao biết cái cửa của bạn thế nào? mà bạn nên tự làm rồi đưa lên trao đổi, tự làm mới học được nhiều. Nếu bạn làm được lưu được lưu đồ giải thuật thì công việc lập trình coi như dễ dàng rồi.

J

JAMES BOND

Author
Ðề: Tìm bài tập PLC

Có bác nào có tài liệu về cách setting cho pl7 pro v4.4 từ máy tính để connect với plc không vậy?
Số là như thế này, em đang dự định modify chương trình cho cái máy ở cty, em có tải file của bác levuhoang và cài đặt đã thành công, bây giờ tới phần connect tới plc thì đang mắc cạn, do em xài T61 nên không có cổng RS232 nên em sử dụng cable USB ra RS232 sau đó connect với cable txspcu1030 tới plc, nhưng em không có tài liệu về cách setting trong driver manager của pl7 pro v4.4 nên không connect được, khi em chạy chương trình pl7 pro v4.4 vào thẻ plc chọn connect thì vài phút sau nó báo "not possible to establish the physical link with PLC address SYS via driver UNTLW01"

các bác giúp em với, do em là dân ngọai đạo (cơ khí ấy mà) nhưng em cũng thích thú với plc mà chưa có cơ hội tiếp cận (do nhu cầu của mỗi cty), nếu em thành công thì hôm nào offline mình đi uống vài ve cho thân mật hơn, nếu bác nào có sơ đồ dây connect thì cho em luôn một thể.

Cám ơn - mong sự giúp đỡ của các bác