Tìm hiểu thông số dao cắt trong catalogue

• Thread starter anyway
  • Ngày mở chủ đề
A

anyway

Author
Chào mọi người!
Tôi đang tìm hiểu thông số các loại dụng cụ cắt cho máy CNC, tìm trong catalogue mà không hiểu hết các thông số của nó. Các bác chỉ giùm tôi cách thức tìm hiểu một mã dao, 1 Loại insert được không ah?
ví dụ : LS2
?
LH2
?
VC2PSBPR0002?

ME

Active Member
Trong các catalog của các hãng thường họ cũng giới thiệu sơ qua một vài vấn đề để khách hàng đọc có thể hiểu được sản phẩm của họ. Vấn đề của bạn ở đây là không hiểu các ký hiệu chữ và số của mảnh hợp kim là gì. Có cty thì kí hiệu theo ISO, có cty thi theo tiêu chuẩn của họ. Tài liệu về kí hiệu mảnh hợp kim bạn có thể tìm trên mạng được.

ME

Active Member
Thôi, để tôi trả lời sơ bộ cho bạn vậy:
Theo tiêu chuẩn ISO thì mảnh hợp kim đựoc kí hiệu bởi một dãy các chữ và số, ví dụ CMNG432
- Chữ cái đầu tiên chỉ hinh dạng mảnh hợp kim.
- Chữ thứ 2 chỉ giá trị góc trước.
- Chữ thứ 3 chỉ dung sai
...............
xem link sau đây để biết thêm: http://www.eng.uah.edu/~stevec/Cutting Tool Nomenclature.htm

M

mechanic

Author
anyway viết:
Chào mọi người!
Tôi đang tìm hiểu thông số các loại dụng cụ cắt cho máy CNC, tìm trong catalogue mà không hiểu hết các thông số của nó. Các bác chỉ giùm tôi cách thức tìm hiểu một mã dao, 1 Loại insert được không ah?
?
LH2
?
VC2PSBPR0002?
Tớ đã xem mấy quyển catalogue của các hãng DCC, nói chung mỗi hãng kí hiệu một kiểu, có thể theo ISO, có thể theo tiêu chuẩn riêng của hãng. Nhưng trong đa số catalogue của các hãng DCC đều có phần giới thiệu các kí hiệu của họ. Các ký hiệu thường là loại vật liệu của insert, hình dáng hình học của insert, góc độ, ...
Bạn thử xem kĩ lại quyển catalogue của bạn xem, thường là ở phần đầu, nếu không thì bạn có thể cho biết tên hãng chế tạo DCC mà bạn đang hỏi, anh em có thể tìm và giải đáp giúp.

M

MTAM

Author
Các loại insert tiện hiện nay đã được tiêu chuẩn hóa và được các hãng chế tạo dùng chung một cách ký hiệu:
VD: CNMG120408PS / CA525
Trong đó: C: chỉ hình dáng của insert ( C, D, R, S, T, V, W )
N: chỉ giá trị góc trước ( N: 0 độ, A, B, C, D, E, F, G, P )
M: chỉ dung sai của insert ( A, F, C, H, E, G, J, K, L, M, N, U )
G: chỉ kiểu của lỗ và chipbreaker ( cơ cấu bẻ phoi ) ( N, R, F, A, M, G, W, T, Q, U, B, H, C, J, X )
12: chỉ kích cỡ của insert
04: chỉ kích thước chiều dầy của insert ( 01, 02, T2, 03, T3, ...)
08: chỉ bán kính góc mũi dao ( 0.1, 0.2, 0.4, 0.8, .... )
PS: chỉ kiểu dáng của cơ cấu bẻ phoi ( mỗi hãng có những ký hiệu khác nhau )
CA525: chỉ kí hiệu loại vật liệu của insert ( mỗi hãng có những kíy hiệu khác nhau )
Trên đây tôi nêu ra ý nghĩa của những kí hiệu cơ bản nhất của dụng cụ cắt. Ngoài ra, để lựa chọn và sử dụng cho đúng với ý đồ thiết kế của loại sản phẩm và khuyến cáo của nhà sản xuất thì bạn cần tìm hiểu kỹ hơn trong catalogue của hãng.

H

Hienspk

Author
Ðề: Tìm hiểu thông số dao cắt trong catalogue

Chào mọi người!
?
LH2
?
VC2PSBPR0002?
Gửi bạn cách đọc kí hiệu theo chuẩn iso ( Hãng nào cũng giống nhau ) . Còn những loại dao Tiện rãnh, cắt đứt,..... thì mỗi hãng có kí hiệu riêng.

**** Cách đọc kí hiệu cán dao:

****** Cách đọc Insert :

Nếu cần thêm các loại khác như :Khoan , phay, Tiện ren... bạn có thể vô đây
tải Catalog của Iscar về tham khảo thêm.
Link : http://www.mediafire.com/?sharekey=675aef7527891d1395af63b7d44918aa94863875c450248f

S

sandvikan

Author

Chào mọi người!
?
LH2
?
VC2PSBPR0002?
Chào bạn anyway
Đây là tài liệu về cách đọc các thông số của dao tiện bằng tiếng anh, bạn chịu khó dịch nhé

------------------------------------
Le Anh Tuan
HP: 0936 883 458
Email: anhtuan.le@sandvik.com
Your success in focus

TYA

Well-Known Member

Thêm thông tin cho anh em.
Đây là bảng các thông số dao, và mảnh cắt trích trong cuốn Mastercam V8 Mill.

Ý nghĩa các thông số :

1. Hình dáng : C,W,S,D,V.... liên quan đến khả năng chịu lực cắt, biên dạng có thể cắt. S,W,C chỉ cắt biên dạng đơn giản. V cắt hầu hết mọi biên dạng, kể cả lòng cầu.

S > W > C > D > V ... vì vậy dao W hoặc C thường dùng với nhiều ứng dụng cắt nói chung, V chỉ thích hợp gia công tinh biên dạng (copy)

2.Chiều dài cạnh cắt: nói lên khả năng cắt dày nhất. VD CNMA120412 có thể cắt tới 10mm chiều sâu (lý thuyết, phụ thuộc nhiều yếu tố)

3. Góc clearance
Là góc ma sát, liên quan đến sự mài mòn dao nhanh chậm .

4.Dung sai. Cái này liên quan đến các chức năng gia công tinh là chính. Có 3 dung sai là bề dày, đường kính IC và m
(m khó định nghĩa và có từ tiếng Việt)
Theo thứ tự ABC....U thì dung sai tăng dần. Khi thay mảnh cắt, vấp phải sai số chế tạo dao. A và G thướng là dung sai các mảnh cắt BNC, diamond

5. Bán kính mũi dao. Liên quan đến sức bền mũi dao, càng lớn càng khỏe. 0.2, 0.4 , 0.8, 1.2 , 1.6 và 2.4mm

B

bebong

Author

Các bác cho em hỏi thêm tí,
1. Cái phần dung sai đó em không hiểu (ký hiệu thứ 3 từ bên trái sang)?
2. Có nhiều kiểu kết cấu bẻ phoi khác nhau, theo em được biết thì mỗi kết cấu lại có những đặc điểm riêng. Vậy chọn như thế nào? Và nếu chỉ nhìn ký hiệu mảnh thì có biết được mảnh đó có kết cấu bẻ phoi ntn không ạ?

TYA

Well-Known Member

Các bác cho em hỏi thêm tí,
1. Cái phần dung sai đó em không hiểu (ký hiệu thứ 3 từ bên trái sang)?
2. Có nhiều kiểu kết cấu bẻ phoi khác nhau, theo em được biết thì mỗi kết cấu lại có những đặc điểm riêng. Vậy chọn như thế nào? Và nếu chỉ nhìn ký hiệu mảnh thì có biết được mảnh đó có kết cấu bẻ phoi ntn không ạ?
*

Dung sai trong bài nêu ra là dung sai chế tạo tip (insert). Cấp độ chính xác giảm dần theo thứ tự A, B, C ... M, U
Cấp độ A cỡ vài um, cỡ M khoảng vài chục um

Hai dung sai đáng quan tâm là chiều dài cạnh cắt và bề dày mảnh cắt.

Cấp M là phổ biến và hay gặp trong các ứng dụng cắt gọt nói chung.
Với các mảnh dao BCN và PCD (kim cương nhân tạo) hay dùng cấp G

Các thợ tay nghề tốt có thể thay mảnh cắt mà ảnh hưởng đến kích thước rất ít, chủ yếu do mòn dao (trước thay) và dung sai mảnh cắt.

*
Nhìn tên dao ko thể biết được kết cấu hay hình dáng của bộ phận bẻ phoi. Ta chỉ biết được 1 phần cấu tạo lỗ bắt mảnh cắt và dao có lưỡi cắt ( + breaker) trên 1 mặt hay cả hai mặt.
Kí hiệu phần bẻ phoi được ghi bổ xung, và nó không phải t/c ISO mà tùy theo từng hãng, trừ khi bạn "thuộc lòng" mới hình dung ra được...

Các catalog hay in kèm hình ảnh 3D của mảnh cắt nên ko đáng bận tâm đâu.

Việc áp dụng breaker nào phải dựa trên kinh nghiệm là chính ! Breaker không phải lúc nào cũng break được phoi, mà có thể chỉ làm thay đổi hình dáng phoi và điều khiển dòng phoi mà thôi

H

hungcuong

Author

các bạn cho mình hỏi một chut nhé? Khi chế tao dao khoan lỗ( cán dao có gan mảnh hợp kim) để khoan hay doa,thì khi chế tạo có cần thay đổi tỉ lệ kích thước so với kt thực ko? vd; khi chế tao cán dao f30 có cần cán dao đúng f30, hay là bao nhiêu để đạt được kt đó ( có dung sai +0.025)?

L

loipham

Author

Các bác cho em hỏi Chút
Cán dao tiện ngoài DCNLR2525M12
Em muốn hỏi để thay thế các hạt dao khác vào cán này được không . Nếu được thì cần những thông số nào

TYA

Well-Known Member

Vãi cả hỏi.
mà viết cũng sai.
Dùng các mảnh CNMG1204xx hay CNGA1204xx đều được

L

loipham

Author

:) em cảm ơn bác
Cho em hỏi một vấn đề nữa
Cùng một cán dao tiện ngoài. Có thể lắp được các insert hình học khác nhau ( D, T, W, S, ...) trên cán dao đó được không ạ!

TYA

Well-Known Member

Tên dao là
ABCDExxxxF-G
Thì mảnh cắt của nó là BD**G.
Chú ý thứ tự các kí tự để hiểu tôi nói gì