Tìm hiểu và xây dựng SCADA!

• Thread starter teenpop
  • Ngày mở chủ đề
T

teenpop

Author
Hiện tại mình đang muốn làm 1 hệ thống SCADA để điều khiển hệ thống và liên kết với hệ thống ERP.
Các bác nào có kinh nghiệm vui lòng chỉ giúp mình cần tìm hiểu những tài liệu nào? Theo mình nghĩ là trước tiên tìm sách về Scada và ERP.
Nói chung là chưa biết gì hết thì cần làm gì? như 1 cái sườn công việc cần làm vậy.
Xin cảm ơn rất nhiều!

M

mecsolutions

Author
Ðề: Tìm hiểu và xây dựng SCADA!

Đề tài của bạn khá hay. Nhưng mà khá rộng. Theo mình thì trước hết bạn phải xem xét hệ thống ERP của bạn được xây dựng trên nền tảng của hệ thống cơ sở dữ liệu nào để có thể chọn phương pháp truyền thông giữa SCADA và ERP. Mình cũng chưa làm về cái này nhưng theo suy nghĩ của mình, SCADA sẽ đọc và ghi dữ liệu vào trong cơ sở dữ liệu của ERP nên cái này là quan trọng, Khi đó thì bạn sẽ biết phải dùng phần mềm nào để thiết kế SCADA

T

teenpop

Author

Vì ERP có nhiều nhà cung cấp như Oracle, MS hay SAP..... nên nếu mình làm trên 1 cái cụ thể thì sẽ ko bao quát. Nếu dùng C# viết Scada và kết nối vối ERP qua dạng XML được ko bạn?

M

mecsolutions

Author

Vậy là đề tài của bạn là nghiên cứu chứ không phải làm cho một nhà máy cụ thể nào cả sao. EPR có nhiều nhà cung cấp, nhưng cũng có chuẩn chung để truyền thông với nó. Bạn dùng gì để viết SCADA cũng được. Nhưng mà giao thức giao tiếp với ERP thì nên tham khảo tài liệu của các hãng cung cấp ERP như bạn nói. Phải nói là mình cũng không có kinh nghiệm trong vấn đề này, bạn tham khảo thôi

T

teenpop

Author

Nói thiệt mình dân cơ khí chính gốc giờ nhảy sang làm điều khiển y như lạc giữa biển, chắc phải tự tìm tòi vậy. Dù sao cũng cảm ơn bạn rất nhiều. Nếu có đàn anh nào từng có kinh nghiệm thì cho em xin được thỉnh giáo!

J

johny

Author

Mình thì làm chuyên về SCADA, mình cũng đã từng đọc tài liệu hoặc giới thiệu sơ qua về ERP nhưng mình không tài nào làm được. bởi vì không có thời gian nghiên cứu thôi.

Nếu như dùng phần mềm C# hoặc VB để viết thì chỉ là những dư án nhỏ thôi, Còn nếu những dự án lớn và yêu cầu khắc khe thì phải dùng phần mềm chuẩn như Intouch, IFix, Plantscape, WinCC ....

Đa số các phần mềm SCADA này đều hỗ trợ ngôn ngữ SQL hoặc ODBC. đây là những công cụ mà ERP sẽ chia sẽ tài nguyên từ các SCADA server.

Mình nghĩ phải có 1 người chuyên về lĩnh vực ERP (bên tin học ) kết hợp với 1 người làm bên lĩnh vực tự động thì dự án này chắc chắn sẽ thành công.

I

inovation

Author

Trước đây mình có làm về Scada nhưng chỉ là tính toán và mô phỏng trên nền matlab thôi. Dự án này bạn nên cộng tác với những bạn thuộc chuyên nghành cơ điện tử thì sẽ có lợi thế hơn.