Tính lực ép tác động vào Slide

• Thread starter zorro007
  • Ngày mở chủ đề
Z

zorro007

Author
Chào các bạn !
Mình muốn tính lực ép của Locking Block vào Slide, chi tiết xem file đính kèm
Mong các bạn giúp mình nhé
Cám ơn các bạn nhiều
Nhân

Lực của máy ép là lực kẹp khuôn hay lực phun hay cả hai?
Vậy là bạn muốn tính lực bơm nhựa tác dụng lên cam động,và từ cam động tác dụng tiếp lên cam tĩnh?
Mình ko rành những tính toán theo kiểu này nên cũng pó tay ,nhưng có 1 số nhận xét như sau:
-Nếu bạn dùng loại cam tĩnh có đào hố ghép vào tấm phôi như trên thì lực tác dụng từ cam động vào cam tĩnh phải theo phương ngang chứ ko theo phương vuông góc với mặt nghiêng của cam.Và khi đã dùng hố ghép như vậy thì ko cần lo lực bơm nhựa sẽ làm dạt cam vì đã có 2 mặt của cam tĩnh định vị chặt rồi (mặt bên của phần ghép vào hố ghép và mặt dưới của cam tĩnh tỳ lên mặt trên của tấm phôi),trừ khi gia công ko chính xác hoặc cam tĩnh quá nhỏ

Z

zorro007

Author
Lực của máy ép là lực kẹp khuôn hay lực phun hay cả hai?
Chào bạn !
Lực của máy ép gồm cả hai lực mà bạn nêu trên.
Nói chung mình cần biết cách tính lực tác động lên bề mặt slide (F1) và bề mặt locking block (F2) khi nhựa phun vào. Lực F2 phân tán theo những hướng nào, cách tính ra sao thì nhờ bạn tư vấn giúp.
Nếu bạn cần thêm thông tin vui lòng phản hồi nhé!
Cảm ơn nhiều!

B

Bui Quy Tuan

Author
Làm một bài toán phân tích lực để xem thế nào nhưng theo mình nghĩ thì với điều kiện bạn đưa ra thì chưa đủ. VD là theo mình không phải tất cả lực tác dụng vào Slide đều chuyển qua Lock vì còn có lực masat ngược chiều nữa (theo mình thì lực masat này cũng khá là đáng kể).

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Mình đoán là bạn muốn tính lực F11 như dưới hình đính kèm, độ lớn thì chắc là bằng F1*cos20, F1 của bạn theo mình nghĩ chỉ là lực ép của nhựa được phun vào khuôn thôi (tất nhiên chỉ là phần tác dụng vào mặt bên thôi) còn lực kẹp khuôn thì đi thẳng theo phương thẳng đứng rồi. Ngoài ra còn các lực ma sát nữa như các bạn khác đã nói ở trên.

Z

zorro007

Author
Mình đoán là bạn muốn tính lực F11 như dưới hình đính kèm, độ lớn thì chắc là bằng F1*cos20, F1 của bạn theo mình nghĩ chỉ là lực ép của nhựa được phun vào khuôn thôi (tất nhiên chỉ là phần tác dụng vào mặt bên thôi) còn lực kẹp khuôn thì đi thẳng theo phương thẳng đứng rồi. Ngoài ra còn các lực ma sát nữa như các bạn khác đã nói ở trên.
Cám ơn thông tin của bạn, nhưng theo mình biết thì lực ép của nhựa khi vào khuôn sẽ lớn hơn lực F1, mình đang cần tìm công thức để tính được lực F1. Mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Cám ơn thông tin của bạn, nhưng theo mình biết thì lực ép của nhựa khi vào khuôn sẽ lớn hơn lực F1, mình đang cần tìm công thức để tính được lực F1. Mong nhận được sự giúp đỡ từ các bạn.
Muốn biết được lực F1 thì bạn phải đo hoặc tính được áp suất trong lòng khuôn rồi nhân với diện tích mặt bên cạnh. Để tính áp suất trong lòng khuôn thì mình chịu..mỗi công ty, mỗi máy khác nhau, mỗi sản phẩm(hình dáng) khác nhau thì người ta có kinh nghiệm thiết đặt lực ép của nhựa khi vào khuôn khác nhau nên trị số áp suất trong lòng khuôn cũng khác nhau.
Còn lực kẹp khuôn 150tấn của bạn không liên quan gì đến lực F1 cả vì nó hướng theo phương thẳng đứng. Trừ trường hợp bạn gia công mặt ghép khuôn không chính xác làm nghiêng 1 góc anpha nào đó thì chính lực kẹp khuôn này lại trở thành lực chủ yếu tác dụng theo phương ngang và khi đó mới tác động vào slide của bạn.

D

dinh-DMC

Author
Bên mình đang gặp trường hợp nhu vậy . hiện tai bên minh co 2 khuôn bán hot runner nhưng đang gặp trường hợp tương tự cảm giác lực kẹp khuôn không đủ . mà bên mình không có đồng hồ đo lực kẹp khuôn, mình cũng sử dụng máy 150 tấn phương pháp đo thì không biết áp xuất trong lòng khuôn. Về khuôn thì bên mình đặt bên Lập Phúc mình nghỉ không thể bề mặt khuôn không phẳng.
- Các bác cho hỏi thêm các sản phẩm mỏng ( chén nhựa , muỗng nhựa ) trong lượng từ 1.8g đến 2.8g thì nên dùng loại nhựa nào thì thich hợp.