Tính toán và thiết kế Hệ thống sấy khô

• Thread starter ducquan578
  • Ngày mở chủ đề
D

ducquan578

Author
Em đanh nghiên cứu thiết kế hệ thống sấy khô, kiểu thùng quay
bên em sản xuất phân vi sinh
em có khối lượng bùn ướt 14000 tấn, độ ẩm 70%, em mong muốn khi bùn qua hệ thống sấy độ ẩm mong muốn giảm xuống 28%.
để hạ được độ ẩm như vậy em muốn nhờ các Bác tính giúp em và cho công thức cụ thể xem ở nhiệt độ 28% thì em còn bao nhiêu sản lượng?
Em cám ơn các Bác nhiều!!!

Ðề: Tính toán và thiết kế Hệ thống sấy khô

(bạn đã gõ nhầm chỗ độ ẩm 28% chứ không phải nhiệt độ 28%???)

Công thức như sau B= A(1-0.7)/(1-0.28)
Với A= Tổng lượng bùn ướt ở độ ẩm ban đầu (70%)
B= Tổng lượng bùn ướt ở độ ẩm mong muốn (28%)

Kết quả B= 14000x0.3/0.72=5833,3333kg

Thân mến!

D

ducquan578

Author

Cám ơn bạn nhiều!
Mình mơi vào diễn đàn nên không tránh khỏi thiếu sót, mong bạn chỉ giáo
bạn có thể cho mình xin file caD máy trộn bê tông?? mình đang nghiên cứu thêm phần này để hoàn thiện hệ thống sấy của mình

Last edited by a moderator:

TAMAC

Active Member

Tôi không rõ lắm về chế tạo phân vi sinh nhưng ban đầu bùn có độ ẩm tới 70% mà dùng hệ thống sấy để hạ xuống 28% thì quá tốn kém, bạn có thể dùng phương pháp ép hoặc quay ly tâm trước sau đó mới nên sấy.
Máy trộn bê tông có nhiều loại, thông dụng là loại quay cả thùng nhào trộn và thùng đứng yên có cánh đảo quay. Bạn nên đến cửa hàng bán thiết bị xây dựng mà xem (chỗ nào cũng có sẵn).

D

ducquan578

Author

Cám ơn bạn nhiều!
Mình nghiên cứu lĩnh vực này là mình đã suy nghĩ tận dụng nhiệt độ thải của ống khói lò hơi rùi.
về hơi nóng mình không phải tính đếm, ok
qua đay mình muốn kiểm tra công thức của mình có áp dụng đúng không vì mình không chuyên về bài toán nhiệt mà.
Rất cám ơn các bạn đã đóng góp ý kiến

TAMAC

Active Member

Nếu đã có gió nóng như vậy thì tốt quá rồi, nhưng để đảm bảo cho môi trường làm việc bạn có thể xem xét việc thay vì dùng thùng quay kiểu máy trộn bê tông mà dùng kiểu tang quay nằm ngang có kết hợp trục vít tải bên trong, đưa gió nóng vào đầu ra của tang và thu hồi gió + hơi nước ở đầu vào.

D

ducquan578

Author

Cám ơn bạn TAMAC ha
bạn có thể giúp mình up ảnh lên diễn đàn???

TAMAC

Active Member

Bạn nên Google với các từ khoá: sản xuất phân vi sinh, máy sấy ống quay để tìm hiểu thêm, sau khi tra tôi tìm được loại máy Y160M - R3 lại hỏi bác Gu tiếp (chọn hình ảnh) và được rất nhiều cả ảnh các loại máy, sơ đồ nguyên lý và thông số kỹ thuật...Bạn thử xem sao.