Tra lượng dư gia công cho phôi dập.

• Thread starter gucci0701
  • Ngày mở chủ đề
G

gucci0701

Author
Em đang gặp rắc rối với phần tra lượng dư gia công cho phôi dập. Em tìm mãi mà không có tài liệu về phần này. Mong các anh giúp đỡ.
Em nghe nói là tra trong quyển công nghệ chế tạo máy toàn tập của thầy Địch được lượng dư tổng cộng, lấy lượng dư đó chia đều cho các nguyên công: phay thô, phay tinh, mài...Chọn lượng dư cho các nguyên công gia công tinh trước, ví dụ như chọn cho mài trước, đến phay thô, phay tinh...có phải không ạ?

Last edited by a moderator:
Ðề: Tra lượng dư gia công cho phôi dập.

Bạn định gia công chi tiết có biên dạng thế nào ?
Ở phương diện Đồ Án thì bạn phải tính lượng dư theo các công thức trong sách.
Nhưng thực tế, người ta không tính gì cả, lượng dư gia công được xác định bằng thực nghiệm ( tức là bề dày dư thừa của phôi bạn có ) : Z = Z1 + Z2 + Z3 + ...
xác định các giá trị Z1, Z2, Z3 ,... phụ thuộc vào các nguyên công mà bạn chọn, sao cho sau khi kết thúc, ta được cấp độ nhám như yêu cầu.

Mạng ở đây củ chuổi quá, không thì tớ post cho bạn cái file này, có thể tra lượng dư dựa vào phương pháp gia công...

G

gucci0701

Author

Bạn định gia công chi tiết có biên dạng thế nào ?
Ở phương diện Đồ Án thì bạn phải tính lượng dư theo các công thức trong sách.
Nhưng thực tế, người ta không tính gì cả, lượng dư gia công được xác định bằng thực nghiệm ( tức là bề dày dư thừa của phôi bạn có ) : Z = Z1 + Z2 + Z3 + ...
xác định các giá trị Z1, Z2, Z3 ,... phụ thuộc vào các nguyên công mà bạn chọn, sao cho sau khi kết thúc, ta được cấp độ nhám như yêu cầu.
Em cũng nghĩ là khi xác định lượng dư gia công là theo kinh nghiệm thực tế nhưng cụ thể a có thể cho em biết rõ được không. Ví dụ như gia công một bề mặt, có các nguyên công: phay thô, phay tinh và mài thì phải phân chia lượng dư như thế nào. Các nguyên công sau thì phân chia trước phải không ạ? Lượng dư được xác định như thế nào ạ? Em chỉ biết làm theo sách vở chứ ko có nhiều kiến thức thực tế.
Mong anh giúp đỡ.