Triển khai liệu từ bản vẽ 3D có sẳn

• Thread starter khaphaco
  • Ngày mở chủ đề
K

khaphaco

Author
Kính chào các anh chị

Hiện tại tôi thường nhận được bản vẽ chi tiết 3D của khách hàng ( Tập tin Igs ) . Tôi dùng solidworkd . Thông thường tôi phải vẽ lại bản vẽ triển khai liệu để làm khuôn dập . Kính mong các anh chị giúp đở hướng dẫn tôi triển khai liệu trong solidwork mà không cần phải vẽ lại .

Chân thành cảm ơn

Ðề: Triển khai liệu từ bản vẽ 3D có sẳn

với file chuyển sang dạng IGS mình cũng đã từng chuyển qua solidwork rồi trải được. có 1 chế độ tick chọn khi mở file, mình không nhớ rõ lắm. thôi mai ngày nghỉ sẽ nghiên cứu

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Trên tree wiew. Nhập chuột phải vào imported=> chọn Featurework=> Recongize Feature.
Sẽ có các tùy chọn cho bạn.
Nếu bạn muốn solid tự động vẽ lại. Chọn chế độ auto. Trông các tùy chọn phía dưới bảng. Bạn chọn sheet metal Feature. Để chọn tính năng tấm cho thiết kế.
Vì sử dụng máy công ty. Không hiểu sao tôi không up các hình ảnh lên được/ Bạn chịu khó đọc chay.
Thường khi import các chi tiết đưới Step. Solid sẽ tự động hỏi bạn có xuất ngược fille solid hay không?
Có thể bạn đã tắt chế độ tự động của nó.

Có thể up file IGS lên để mọi người cùng tham khảo không bạn? ^^

Chào bạn!

Hổm rày bận vui chơi lễ quá không có thời gian minh họa lại cho bạn. Hôm nay mới giành được chút thời gian trả lời cho bạn đây.
Vì chi tiết bạn đưa file IGS lên hơi phức tạp, nên mình chia ra làm 2 lần bẻ nhé. Nếu các chi tiết đơn giản, bạn có thể làm theo cách của nhjkjeu sẽ nhanh hơn.
Đối với chi tiết bạn đưa file thì có 2 đường bẻ ở 2 bên miếng giữa mà miếng giữa lại không bẻ. Đây chính là vấn đề của chúng ta. Vì solidworks không phân chia được như vậy một cách auto mà chúng ta phải chỉnh tay nên mình phải chia làm 2 lần bẻ.
Bắt đầu thực hiện nhé :
+ Mở file IGS lên

+ Chọn No cho tùy chọn Import Diagnostics. Vì mình phải làm bằng tay chia làm 2 lần bẻ mà.

+ Chúng ta có chi tiết. Chọn Convert to SheetMetals để chuyển qua chế độ tấm.

+ Chọn mặt cơ sở. Mặt màu xanh nhé. Độ dày tấm bẻ của bạn là 0.8 mm nhé.

+ Chọn các bend. Ở đây để cho các bend tự chọn theo giá trị fillet đã có, bạn chọn 1 bend gần mặt cơ sở nhất, sau đó click vào Collect All Bends.

+ Ok, ta đã có chi tiết bẻ với các đường bẻ.

+ Nhưng hãy xem lỗi khi ta bung ra thành phôi liệu nào. Là do đường bẻ 2 miếng 2 bên bị tách riêng ra và không bẻ miếng chính giữa. Không sao hết, hãy Closed bản thông báo lại.

+ Ta Suppress lần lượt từng đường bẻ gây lỗi đó đi.

+ Ok, ta đã có phôi liệu cho lần bẻ thứ 1. Ở đây bạn chú ý, có cả đường bẻ của miếng giữa, đoạn ở trong; mặc dù chúng ta không bẻ được ở 2 miếng 2 bên.

+ Tiếp tục thực hiện bẻ lần 2. Ta save as file phôi liệu đã bẻ lần 1 ra thành IGS nhé (cái này cho giống định dạng của bạn khi import, có thể chuyển định dạng khác nếu bạn thích).

+ Mở file IGS vừa save as ra. Nhớ chọn No cho thông báo import vì chúng ta làm tay. Tiếp tục c
họn Convert to SheetMetals để chuyển qua chế độ tấm. Bạn chọn mặt cơ sở và chọn bend. Lần này thì Collect All Bends chỉ cho chúng ta được 1 đường Bend. Vì chỉ còn đường này để bẻ nữa thôi.

+ Ok thế là xong. Chúng ta đã có phôi liệu và các đường bẻ. Còn thứ tự 2 lần bẻ này thì tùy bạn sắp xếp nhé.

Chúc bạn thành công.

Last edited: