Tư vấn giúp em cấu hình máy này thì nên chạy bản SW nào?

• Thread starter Virus
  • Ngày mở chủ đề
V

Virus

Author
Chào các bác. Các bác cho em hỏi là với cấu hình máy em như sau thì chạy phiên bản nào của SW thì tốt nhất ạ?
MAIN :ASUS P4PE - X/TF
CPU : PENTIUM 4, 2.26 Ghz
RAM : DDR1 KINGMAX, 2 X 512 MB BUS 400 :50:
HDD : SEAGATE 40GB ATA
VGA : NVIDIA 256 Mb
Mong được hồi âm của các bác nhà MES !

Last edited by a moderator:
Ðề: Tư vấn giúp em cấu hình máy này thì nên chạy bản SW nào?

Chào các bác. Các bác cho em hỏi là với cấu hình máy em như sau thì chạy phiên bản nào của SW thì tốt nhất ạ?
MAIN :ASUS P4PE - X/TF
CPU :pENTIUM 4, 2.26 Ghz
RAM : DDR1 KINGMAX, 2 X 512 MB BUS 400 :50:
HDD : SEAGATE 40GB ATA
VGA : NVIDIA 256 Mb
Mong được hồi âm của các bác nhà MES !
chạy đc SW2008 chạy tốt nhất là SW 2006

nên thay ram đi bạn ah , dùng 2 cái 512 thế kia mở SW chậm lắm .Card hình thế là oke rồi.

V

Virus

Author

Mình cũng đang tính thay RAM 1G,HDD 160, Mà bạn cho mình hỏi là chạy SW 2006 có đầy đủ Tools không? COSMOS,
, ... ?

chạy đc SW2008 chạy tốt nhất là SW 2006

nên thay ram đi bạn ah , dùng 2 cái 512 thế kia mở SW chậm lắm .Card hình thế là oke rồi.
Câu hỏi này lúc trước đã có mấy người hỏi rồi.Nhưng thôi cũng trả lời lại cho ban luôn:

-Với cấu hình máy của bạn thì theo lý thuyết có thể chạy được phiên bản mới nhất là SW2010.Tuy nhiên với CPU và Ram như vậy thì khi khởi động chương trình và xử lý mấy chi tiết hơi phức tạp 1 chút là máy chạy rất ì ạch.Theo mình bạn nên dùng bản SW2007 là phù hợp nhất (2006 thì cũ quá rồi) còn không thì dùng bản 2009 cũng cầm cự được đôi chút (nên bỏ qua bản 2008 vì bản này còn nặng hơn là 2009).

-Việc nâng cấp Ram mình nghĩ cũng không cần thiết lắm.Vì máy tính có sự đồng bộ của nó.Tốc độ Cpu của bạn so với công nghệ hiện tại là rất thấp,cho nên bạn có nâng cấp Ram lên 4g cũng vậy thôi :) ,Nếu có điều kiện thì bạn nên đổi sang thùng máy khác.Vì chi phí nâng cấp cho các link kiện đời cũ còn cao hơn là mua các link kiện mới

N

NVH

Author

Em cũng mới mua 1 thùng nhưng không mạnh lắm , muốn cài solidworkds vọc thử :
Pentium Core Duo 2.54
Ram DDR2 1GB bus 800
HDD 250GB
VGA : onboard 256
muốn vọc 2010 cho theo kịp thời đại và sẽ dùng lun bản này khi có Version # ra lò .
không biết chạy nổi không nửa ?
cho hỏi 1 câu nữa là các phiên bản (2006 > 2010 ) giao diện có khác nhau nhiều không ?
nếu không # nhau nhiều thì mình dùng bản 2006 or 2007 cho nhẹ .
ak thêm 1 cái là man hình của em 20in lun , con samsung B2030 đó anh em .

Em cũng mới mua 1 thùng nhưng không mạnh lắm , muốn cài solidworkds vọc thử :
Pentium Core Duo 2.54
Ram DDR2 1GB bus 800
HDD 250GB
VGA : onboard 256
muốn vọc 2010 cho theo kịp thời đại và sẽ dùng lun bản này khi có Version # ra lò .
không biết chạy nổi không nửa ?
cho hỏi 1 câu nữa là các phiên bản (2006 > 2010 ) giao diện có khác nhau nhiều không ?
nếu không # nhau nhiều thì mình dùng bản 2006 or 2007 cho nhẹ .
ak thêm 1 cái là man hình của em 20in lun , con samsung B2030 đó anh em .
-Cấu hình này thì sử dụng SW2010 tạm ổn,nhưng nếu cần xử lý các chi tiết tương đối phức tạp thì nên nâng cấp ram lên tối thiểu 2Gb,Cpu E4500 (Core2duo 2,2Ghz) trở lên

-Ngoài ra màn hình của bạn lớn,phải để độ phân giải cao,trong khi card màn hình lại quá yếu.Nên nâng cấp lên tối thiểu dòng Geforce 7300GT (nếu muốn thao tác với đối tượng trong SW được trơn tru)

-GiaO diện của SW từ bản 2006 đến 2010 thì hoàn tòan giống nhau bạn àh.Nhưng tất nhiên các chức năng phải khác nhau rồi.Phiên bản sau thường luôn có thêm nhiều cải tiến và chức năng so với phiên bản trước :)

hix nếu thay đc CPU thì ngon quá rồi còn gì ạ, đằng này nếu thay CPU như thế nào để hợp với cái main kia mới là quan trọng? cho nên với máy đó thì e nghĩ thay ram lên 2g là vẽ đc rồi.

N

NVH

Author

-Cấu hình này thì sử dụng SW2010 tạm ổn,nhưng nếu cần xử lý các chi tiết tương đối phức tạp thì nên nâng cấp ram lên tối thiểu 2Gb,Cpu E4500 (Core2duo 2,2Ghz) trở lên

-Ngoài ra màn hình của bạn lớn,phải để độ phân giải cao,trong khi card màn hình lại quá yếu.Nên nâng cấp lên tối thiểu dòng Geforce 7300GT (nếu muốn thao tác với đối tượng trong SW được trơn tru)

-GiaO diện của SW từ bản 2006 đến 2010 thì hoàn tòan giống nhau bạn àh.Nhưng tất nhiên các chức năng phải khác nhau rồi.Phiên bản sau thường luôn có thêm nhiều cải tiến và chức năng so với phiên bản trước :)
Ok , cảm ơn The_Rock nhé , vậy thì mình quyết định học bản 2010 , CPU Pentium COre Duo 2.54 RAM 1Gb là cũng khá rồi , mới bắt đầu vào học thì có xử lý các chi tiết phức tạp bao giờ đâu. uhm màn hình thì cũng to thật , tại mua về vẽ vời cho sứong mà. mua máy bộ này cũng đã gần 8 chai rồi , ráng lên con Core 2 duo RAM 2GB là money chiệu không nổi .

hix nếu thay đc CPU thì ngon quá rồi còn gì ạ, đằng này nếu thay CPU như thế nào để hợp với cái main kia mới là quan trọng? cho nên với máy đó thì e nghĩ thay ram lên 2g là vẽ đc rồi.
2 thanh DDram1 1g bây giờ mua đồ cũ là 1 triệu đó bạn,trong khi đó thùng máy của chủ topic bán đi rồi bỏ thêm tầm 1,5tr là mua được thùng Dual core (secondhand) rồi :)

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>

Nói chung, phần cứng ra đời thuộc niên hạn nào thì dùng phần mềm thuộc niên hạn đó, kể cả SW.

N

NVH

Author

CATIA thì học được sờ két chơ , pạt , với đờ ro quing , cho nên không cần chung thủy nữa ( mới chỉ đạt đến mưc biết dùng lệnh thôi ) , lý do lấn sân solidworks là do thấy giao diện đẹp ( hình như nét vẽ cũng đẹp hơn CATIA ) . :21: , 1 điều quan trọng nữa là có chú DCL ( cao thủ không ẩn danh ).

V

Virus

Author

Nói chung, phần cứng ra đời thuộc niên hạn nào thì dùng phần mềm thuộc niên hạn đó, kể cả SW.
À nhân đây các bác cho em hỏi 2 câu là:
1.Có cách nào Convert hay Save as files SW từ phiên bản cao hơn về các phiên bản cũ không?
2.Em đang chạy SW2008 thế là máy nặng quá. Anh kia bảo cài bản 2003 cho em cho nó hợp với cấu hình. Rồi cái thằng 2008 của em nó "sinh ra" thêm cái chữ OEM dưới Logo có nghĩa là gì ạh. Mà từ lúc đó trở đi là em khỏi mở đc bằng SW2008 luôn ==> Kết quả là em phải Remove 2 anh em nó rồi Install lại thằng 2008.
Các bác pro chỉ hộ em với nhá.

Last edited by a moderator:

À nhân đây các bác cho em hỏi 2 câu là:
1.Có cách nào Convert hay Save as files SW từ phiên bản cao hơn về các phiên bản cũ không?
2.Em đang chạy SW2008 thế là máy nặng quá. Anh kia bảo cài bản 2003 cho em cho nó hợp với cấu hình. Rồi cái thằng 2008 của em nó "sinh ra" thêm cái chữ OEM dưới Logo có nghĩa là gì ạh. Mà từ lúc đó trở đi là em khỏi mở đc bằng SW2008 luôn ==> Kết quả là em phải Rờ Mu 2 anh em nó rồi In sờ lại thằng 2008.
Các bác prồ chỉ hộ em với nhá.
1.File của phiên bản mới save as lại phiên bản cũ thì chỉ đọc được chứ không sửa được bàn à.(save đuôi *.sat , *.step ...)
2. Bạn cài đặt thằng sw 2k3 sau nên nó đặt mặc đinh mở các file của sw là 2k3 nên không mở được.Còn solidwork mà có thêm chữ OEM thì chắc bạn thử đọc chỗ này xem sao http://www.solidworks.com/sw/partners/oem_program.htm

cho em hỏi,máy e có Card rời ATI 256 HD3470,nhưng khi mở solid 2010 thì Nút Realview Raphics không sáng lên:76:?có Bác nào biết lý do không?giải đáp dùm em với ạ

cho em hỏi,máy e có Card rời ATI 256 HD3470,nhưng khi mở solid 2010 thì Nút Realview Raphics không sáng lên:76:?có Bác nào biết lý do không?giải đáp dùm em với ạ
Chức năng RealView Graphics chỉ chạy được với 1 số model trong dòng card chuyên dùng cho đồ họa như dòng FireGL hoặc FirePro của Ati và dòng Quadro của NVIDIA thôi bạn àh.Máy mình đang xài con Geforce 9800GT mà cũng không bật được chức năng này nè.Đúng là chán thiệt....

Last edited:

lddung

Chuyên gia cao cấp

Mấy loại card này chỉ có trong những dòng máy chuyên dùng cho các ứng dụng CAD\CAM như Workstation thôi...laptop mình đang dùng cũng là Mobile workstation có card ATI Mobility FireGL V5300 , chưa phải thực sự đỉnh cao nhưng chạy các ứng dụng khá "mượt".