Tư vấn về các môn học cho cơ điện tử

• Thread starter plato
  • Ngày mở chủ đề
P

plato

Author
Chào các anh/chị và các bạn,

Trước hết, có lẽ ở đây nhiều người ở tuổi cha chú, nhưng để tiện việc xưng hô, em xin dùng từ anh/chị vậy.

Em hiện đang học tại 1 viện công nghệ ở nước ngoài. Trường của em thiên về research hơn là engineering. Tốt nghiệp sẽ đc bằng BS chứ kô phải BE. Em học Mechanical Engineering. Ở trường em kô phân rõ các chuyên ngành như Bách Khoa mà chỉ recommend các môn học cần thiết theo các hướng nghiên cứu. Em muốn học về cơ điện tử. Em có 1 số câu hỏi như sau:

1. Không rõ em cần học những kiến thức nào bên khoa Điện?
2. Em có cần master 1 ngôn ngữ lập trình nào kô?
3. Anh/chi Worm có viết 1 đoạn là "Điện tử: cái này thì đương nhiên khi lựa chọn của bạn là chuyên ngành này. Nếu chỉ lớt phớt và hiểu biết sơ sài thì chẳng khác nào một bác thợ rèn biết mỗi việc đập búa, một đầu bếp biết mỗi việc ăn tươi nuốt sống ..." làm em rất phân vân. Em vẫn nghĩ mechatronics là 1 phần trong mechanical. Tức là mechanical vẫn là chính, rồi học thêm 1 số kiến thức từ Electronic và programing.

T

tuyenbn1988

Author
Cơ điện tử là sự kết hợp giữa cơ khí truyền thống, điện-điện tử và tin học.
Các môn học cho CĐT là các môn thuộc cả 3 lĩnh vực. Mỗi thứ 1 tí, Cơ khí thì có Sức bền vật liệu, chi tiết máy, nguyên lý máy, Robot, Điều khiển tự động...

Còn về Đ-ĐT thì có Trang bị điện, máy điện, đo lường, PLC...
Tin học thì sẽ được học về các ngôn ngữ lập trình, tùy từng trường mà bạn sẽ được học các ngôn ngữ khác nhau như C, C++, VB, pascal....

đến học kì cuối bạn sẽ đc học môn Hệ thống CĐT. môn này tổng hợp tất cả các kiến thức bạn đã đc học từ nguyên lý máy, chi tiết máy cho đến đo lường cảm biến, robot công nghiệp...+ làm đồ án HTCĐT.

Last edited by a moderator: