Turret máy tiện cnc

• Thread starter binh08
  • Ngày mở chủ đề
B

binh08

Author
Hi
Mình có con máy tiện CNC cũ sau khi bị va đập mạnh với phôi nên turret đang bị quay đi một góc nhỏ dẫn tới là khi tiện mắt đầu dao ko đi qua tâm phôi.
Em có nới lỏng các ốc phần đầu turret ra và có thể điều chỉnh trục X đi qua tâm phôi.
Nhưng khi xiết chặt ốc lại thì lại bị lệch như ban đầu ( có thể do khi xiết vào phần đầu turret ăn khớp với bánh răng bên trong nên nó đẩy đài dao quay đi góc nhỏ )
Động cơ quay turret là động cơ thủy lực.
Máy vẫn có thể thay dao được bình thường.
Anh nào có hướng xử lý giúp em với.
Thanks all

Ðề: Turret máy tiện cnc

Hi
Mình có con máy tiện CNC cũ sau khi bị va đập mạnh với phôi nên turret đang bị quay đi một góc nhỏ dẫn tới là khi tiện mắt đầu dao ko đi qua tâm phôi.
Em có nới lỏng các ốc phần đầu turret ra và có thể điều chỉnh trục X đi qua tâm phôi.
Nhưng khi xiết chặt ốc lại thì lại bị lệch như ban đầu ( có thể do khi xiết vào phần đầu turret ăn khớp với bánh răng bên trong nên nó đẩy đài dao quay đi góc nhỏ )
Thanks all
mở ô dao ra kiểm tra chốt định vị trên 2 đĩa răng thử

C

cokhi123

Author

Hi
Thanks all
bị lệch bánh răng và đĩa phân độ bên trong, tháo ra chỉnh lại là ok, mình cũng bị 1 lần. tháo ra sẽ thấy 2 bánh răng bị lệch đi vài răng

B

binh08

Author

Máy bị mất hai chốt định vị hai đĩa răng rùi.
Khi làm mới hai chốt nhét vào hai lỗ thì đài dao bị quay trục X đi một góc nhỏ.
Khi nới hết ốc cố định hai đĩa đó ra thì hiệu chỉnh đầu turret được trục X đi qua tâm phôi nhưng xiết chặt ốc lại thì bị lệch như cũ.
Khi nới ốc cố định hai đĩa đó ra, hiệu chỉnh cho trục x đi qua tâm phôi thì quan sát hai lỗ chốt định vị không đồng tâm nhau.
Em đang tính là tháo hệ thống thủy lực động cơ thay dao ra, sau đó kích cho turret unclamp >> quay nhẹ đài dao đi một góc nhỏ >> clamp lại không biết có được không nữa ?
Bác cokhi123 ơi : bác giải thích rõ hơn cho em cách xử lý được không ?
Em cảm ơn các bác

C

cokhi123

Author

Máy bị mất hai chốt định vị hai đĩa răng rùi.
Khi làm mới hai chốt nhét vào hai lỗ thì đài dao bị quay trục X đi một góc nhỏ.
Khi nới hết ốc cố định hai đĩa đó ra thì hiệu chỉnh đầu turret được trục X đi qua tâm phôi nhưng xiết chặt ốc lại thì bị lệch như cũ.
Khi nới ốc cố định hai đĩa đó ra, hiệu chỉnh cho trục x đi qua tâm phôi thì quan sát hai lỗ chốt định vị không đồng tâm nhau.
Em đang tính là tháo hệ thống thủy lực động cơ thay dao ra, sau đó kích cho turret unclamp >> quay nhẹ đài dao đi một góc nhỏ >> clamp lại không biết có được không nữa ?
Bác cokhi123 ơi : bác giải thích rõ hơn cho em cách xử lý được không ?
Em cảm ơn các bác
bạn cứ tháo cụm bánh răng và đĩa phân độ ra đi, cái bánh răng to đực lắp với trục bằng bạc côn để điều chỉnh trong trường hợp bị lệch như bạn đó, bạn cứ tháo ra điều chình ổ dao về đùng vị trí sau đố điều chỉnh 2 bánh răng theo là được.
lưu ý chụp ảnh cẩn thận khi tháo không lại không lắp vào được. ở ngay ngoài cùng còn có 1 đĩa kim lại có gắn cái chốt dùng để xác đình vị trí ổ dao theo đúng thứ tự với công tắc chọn dao bằng tay nên phải đánh dấu vị trí chốt trước khi tháo để khi lắp vào đỡ phải mò

B

binh08

Author

Khi tiện mặt đầu còn để lại đường kính khoảng 4-5mm có phải do lệch bánh răng không bác Cokhi123 ?

C

cokhi123

Author

bánh răng bị lệch sẽ làm cho đầu dao bị lệch lên trên hoặc xuống dưới 1 chút nên khi khỏa mặt để lại tâm. hai đĩa phân độ phía trong vẫn ăn khớp với nhau bình thường nhưng khi bánh răng lệch sẽ làm khớp cơ khí của đài dao không ăn khớp

Mỗi máy có mỗi cơ cấu khác nhau. Máy thì xoay dao bằng thủy lực, máy thì thay dao bằng mô tơ sẹc vô. Nếu có thể, bạn up hình cụ thể lên thì mọi người dễ hỗ trợ bạn hơn. Nhiều máy chỉ cần một vài thủ thuật nhỏ là có thể xử lí được.