Tutorial cho ansys workbench

• Thread starter ave
  • Ngày mở chủ đề
A

ave

Author
Em chào mọi người.
em thấy diễn đàn ANSYS sao im lặng quá,solidworks,pro,catia.... rất sôi nổi,em cũng từng là đệ tử solidworks giờ chuyển sang ansys,sau 1 tuần bí với các bài toán,nay em đã tìm ra giải pháp nhờ sự giúp đỡ rất nhiệt tình của 1 cao thủ,em muốn chia sẻ cho mọi người và mong diễn đàn mỗi ngày đều có bài viết mới,mong sao không kém gì cad/cam.
em có file và tutorial về transient structural,explicit dynamics,shape optimization,static(cái này chắc mọi người đã biết),mọi người thấy được thì em sẽ post lên,các thầy và anh chị tiền bối đóng góp và nhận xét dùm em,em chỉ mới xái khoảng 1 tháng thôi,có gì sai sót mong mọi người đừng cười chê.o:)
em post ảnh về ép tube mà em mới làm nếu được em sẽ post hướng dẫn.

thanks.

Ðề: Tutorial cho ansys workbench

Mong anh post lên bản tutorials để mọi người đều có thể học hỏi và làm theo, e cũng mới tự nghiên cứu phần mềm ansys và cũng rất muốn làm theo những hướng dẫn.

Anh cho anh em xin cái tutorials để mọi người cùng học và chao đổi chứ!:15:
Đây là tutorials của Ansys 12:
Manual.
Ansys12_Training.

PASS: hocmai8x.

Đã check lại link vẫn ok!

A
Author

chào mọi người.
mình post hình các bước trước nhé,còn chi tiết thì mình post sau nhé,tại nó cũng chưa hoàn chỉnh,nhận tiện mọi người cho mình hỏi làm sao để vật liệu nhựa dính lại,mình chưa hiểu là cần contact bằng lệnh nào,mong mọi người giúp đỡ.

như trên hình thì chỉ ép lại được nhưng chưa dính lại được,nếu đặt chuyển vị của ngàm lớn hơn thì có lỗi,mọi người cho em hỏi làm sao để cho nó dính lại vì nó đang ở trạng thái dẻo.Theo như mô hình phân tích ta thấy bề mặt tuýp ép lại không đồng thời,mặt ở giữa sẽ biến dạng nhiều hơn và do đó nó sẽ chạm vào nhau trước các vị trí khác,diều này làm cho vị trí giữa luôn được ép dính lại trước do nhiệt độ còn cao nên độ kết dính tốt hơn các vị trí khác,vì vậy tại điểm giữa sẽ có độ bền tốt hơn và ít bị xì hơn các vị trí khác.Còn vị trí 2 bên có độ biến dạng lớn nên ứng suất lớn,lực đàn hồi cũng lớn hơn nên độ kết dính sẽ không bằng điểm giữa,do đó các tuýp kém chất lượng thường xì ở 2 bên hơn.
cách khắc phục:
nâng cao nhiệt độ nung tuýp nhưng đừng quá cao nếu không sẽ chảy tuýp mất.
ép nhanh để tuýp không kịp nguội.
thanks.

Last edited by a moderator: