Ủ thép 2 lần

Author
Em muốn nhờ các anh chị giải đáp giúp em 1 vấn đề mà em đang băn khoăn:

Em có thép SPV490 0,2% Cacbon, 0,5% Si, 1,6% Mn, chiều dày 48mm, Trạng thái cán nóng (hoặc trạng thái kim loại sau khi hàn)

Em ủ tại 580 +/- 14 độ trong 2 tiếng và làm nguội chậm

Sau đó em lại ủ tại 580 +/- 14 độ trong 2 tiếng và làm nguội chậm như vậy lần thứ 2 thì thép có bị suy giảm cơ tính hay không ạ?

Kiến thức vật liệu lâu ngày không sử dụng nên em không thể khẳng định chắc chắn vấn đề này mà tra trong giáo trình cũng không được rõ nên muốn nhờ các anh chị nhiều kinh nghiệm giải đáp cho em với ạ. Em chỉ nhớ mang máng là khi nung thép tới trên 727 độ thì mới bị tăng kích thước hạt nhưng không biết có đúng không. Rất mong được giúp đỡ ạ.

D

duongcvhut

Ðề: Ủ thép 2 lần

đây chỉ là ủ k có chuyển biến pha!tác dụng chủ yếu là để khử ứng suất sau khi gia công thôi mà!chưa có biến đổi về tổ chúc nên k có gì đáng lo cả!nhưng mà ủ 2 lần làm gì vậy bác!quá tốn kém!thép này bác có thể thường hóa ở 840-860 C!vừa tiết kiệm mà tác dụng cug gần như ủ!đây là ý kiến của em

worm

Well-Known Member
Moderator

đây chỉ là ủ k có chuyển biến pha!tác dụng chủ yếu là để khử ứng suất sau khi gia công thôi mà!chưa có biến đổi về tổ chúc nên k có gì đáng lo cả!nhưng mà ủ 2 lần làm gì vậy bác!quá tốn kém!thép này bác có thể thường hóa ở 840-860 C!vừa tiết kiệm mà tác dụng cug gần như ủ!đây là ý kiến của em
Thời gian và nhiệt độ như thế thì chỉ là ram khử ứng suất, nếu gọi là ủ thì thời gian ít nhất phải gấp 3 lần bạn ơi (min ~ 6h)

D

duongcvhut

xin lỗi bác WORM đây có phải thép hợp kim cao đâu tổng %hk=2,1 là hợp kim thấp!với nhiệt độ đó fai là ram cao chứ sao lai là ram khử ứng suất???nếu thực hiện ram như vậy 2lan vơi thép sau tôi thì tổ chức là Xoocbit ram!nhưng vơi thép này ram 2lan như vậy thì hơi lạ.có vẻ không hợp li lắm.Em chỉ biết ủ là làm nguội cùng lò chứ Time là bao nhiêu em cũng chưa rõ vì chưa làm bao giờ.hi.nếu có gì không đúng bác WORM thông cảm.

D

duongcvhut

mà bác Worm có biết thép này để làm gì không ạ!em hiện là sinh viên chưa đi làm nên kiến thức chủ yếu trên sách vở.em thấy cái mác thép này lạ lạ.hàm lượng C thấp lại nhiều Mn.K hiểu dùng để làm j.như kiểu thép tạp ấy.hi