UGS có chức năng mô phỏng dòng chảy không

Author
Em xin các anh chị ở mes trả lời ,giúp em nhé. Em đã đọc phần help và cast của UGS nhưng mà không thấy có chức năng mô phỏng dòng chảy. Em nghe UGS là một phần mềm mạnh mà sao lại không thấy có phần mô phỏng dòng chảy nhỉ. Anh chị có thể giúp em trả lời câu này chứ!

V

Vo HuyThanh

Có, chỉ vì em không biết thôi.
Hệ thống CAE của UG NX rất tốt. Tính toán xử lý thiết kế rất nhanh. Toàn bộ NX CAE Solution gồm có.

1) NX Strength Wizard: Tính toán giải tích cường độ
2) NX Advanced FEM: Có thể tính toán giải tích từ Cường độ giải tích , Nhiệt giải tích , Chấn động giải tích cho đến Lưu thể giải tích.
3) NX Motion simulation: Có khả năng giúp người thiết kế có thể kiểm tra sự giao thoa giữa các chi tiết máy trong các model rất lớn với hàng chục ngàn chi tiết. Có thể giải tích một cách nhanh chóng vấn đề tiếp xúc 3 chiều giữa các chi tiết máy. Liên động với NX Advanced FEM để tính toán cường độ giải tích toàn cơ cấu máy.
4) NX Flow Simulation: Kết hợp với NX Advanced FM , có khả năng giải tích , thực hành mô phỏng dòng chảy của lưu thể phức tạp ( Loạn lưu, tương lưu) 3 chiều. Thông thường khi giải tích lưu thể bằng các phần mềm CAE khác thì vấn đề mất thời gian nhất và gây nhiều khó khăn nhất là tạo Miền lưu thể (Lưu thể lãnh vực hoặc lưu lộ) đối với các sản phẩm có hình dáng phức tạp. NX Flow Similation giúp bạn thoát khỏi khó khắn này bằng cách tự động tạo lưới trên miền lưu thể mà không cần chuẩn bị các partition cho mô hình cần giải tích. Ngoài ra NFS còn tự động tạo màng lưới tích tầng trong các bài toán giải tíhc lưu thể cần đến điều kiện biên. Nói chung hoàn toàn tự động và bạn không cần đến ngay cả khái niệm kiến thức về FEM , khái niệm điều kiện biên v.v..
5) NX Thermal Simulation: Kết hợp với NX advanced FEM ,có khả năng giải tích đến ngay cả hiện tượng bức xạ nhiệt trong không gian 3 chiều. Dùng kỹ thuật DxMesh giúp bạn có khả năng tính toán nhanh trên nền lưới đã được tạo sẵn mà không cần để ý đến vấn đề tiết điểm trong các bài toán giải tích nhiệt. Nếu kết hợp với NX Flow Simulation thì có thể tính toán được các bài toán Nhiệt lưu thể.

Ngoài hệ thống CAE của UGS còn phải nói đến sự kết hợp giữa UGS và NASA trong phần mềm tính toán CAE nổi tiếng NASTRAN. Đây là một kết hợp rất tuyệt vời . Tuy nhiên giá thành của NASTRAN rất cao ( khoảng 400000 đến cả triệu USD cho bộ kết hợp cả UG NX và NASTRAN toàn bộ cơ năng) nên ngoài các hãng chế tạo xe hơi lớn hoặc các viện nghiên cứu lớn của các đại học thì hầu như các hãng trung tiểu xí nghiệp (hãng khoảng 1000 người trở lại) hầu như không thể mua nổi.
Người ta chỉ có thể mua UG theo từng modul hợp với công việc công ty họ cần thôi.

Author
Cám ơn anh huythanh. Anh có thể cho em một ví dụ về việc mô phỏng dòng chảy không ạ! Em chưa làm được phần này nên rất cần những ví dụ cụ thể. mà em thấy khi cài đặt UGS NX5 đã có một phần NASTRAN cài theo rồi mà. Chẳng lẽ cái phần đó không đủ chức năng sao ạ. Ngoài ra anh có thể cho em biết là NX5 còn có chức năng mô phỏng dòng khí chứ ạ.

V

Vo HuyThanh

@mecongnghe: Chú em như vậy là quá giàu rồi. Cỡ như tôi trong phòng nghiên cứu còn chưa được công ty cấp tiền mua hết license của UG NX5 với toàn bộ các cơ năng của NASTRAN.Chỉ có mua vài modul đủ sử dụng thôi. Không chỉ chú mày mà cả hết các sinh viên ngành cơ khí chế tạo ở Việt nam đang ngủ trên đống vàng phần mềm công nghệ mà không biết đó. Ở ngoại quốc như Nhật , Mỹ sinh viên không được như vậy đâu. Em muốn ví dụ cụ thể về tính năng của NX Flow Simulation thì tôi cũng chịu thua vì tôi không có License sử dụng modul này. Để tôi hỏi thử các đồng nghiệp của tôi ở các hãng khác xem thử có ai dùng thì tôi nhờ họ làm cho một mẫu model thử. Còn em hỏi về vấn đề mô phỏng khí lưu thì nó cũng nằm trong mô phỏng dòng chảy thôi. Vì khí lưu và thủy lưu trên nguyên tắc đều xếp chung trong môn học gọi là "Lưu thủy lực học".
Chúc em nghiên cứu thành công, ráng cố gắng sử dụng hết đồng vàng của em, 1 triệu đô la chứ không phải rẻ đâu.

Author
Anh à. Anh không phải đang ở trong nước Việt Nam à? Chắc anh đang ở bên Nhật à. Em download phần mềm này trên mạng. Thấy có cái phần NASTRAN ở trong bộ cài đặt đó và crack của nó ở phần cài đặt đó. Em crack xong mà chẳng hiểu cái đó dùng để làm gì luôn. Em đã xem qua cái mục Simulation ở trong phần NEW file, em thấy nó có một số mục như NASTRAN , ABQUAS , và một vài phần khác nữa nhưng mà chưa biết nó như thế nào. Đó có phải là các tiêu chuẩn CAE khác nhau không anh? Và các đuôi định dạng là .fem và .sim là gì vậy? em đoán đó là phương pháp phần tử hữu hạn và mô phỏng phải không anh? Mong anh trả lời giúp em nha! Thanks ;D

V

Vo HuyThanh

Đúng rồi.
Đuôi file có chữ FEM có nghĩa là giải tích phần tử hữu hạn
SIM có nghĩa là mô phỏng

NASTRAN và ABQUAS là 2 phần mềm CAE rất mạnh.

Author
Các anh à. Anh có thể cho em biết về bảng so sánh tính năng của các phần mềm UGS , CATIA và Pro/E không? Em đang thắc mắc là tại sao nguời ta bảo UGS mạnh hơn CATIA mà em tìm chẳng thấy bảng so sánh về tính năng của chúng đâu. Anh có thể cho em tài liệu về nó chứ?

V

Vo HuyThanh

Trong 4 phần mềm được gọi là Tứ Đại CAD gồm có UG, I-Deas, CATIA, Pro-E thì không có cái chuẩn mực nào để so sánh cả. Mỗi cái đều có cái hay , sở trường , sở đỏan riêng. Chủ yếu là dùng quen thôi. UG và I-DEAS thì đã hợp tác với nhau nên có thể nói còn có 3 Đại CAD. Tôi chưa dùng Pro-E nhưng có kinh nghiệm dùng UG và CATIA. Nói chung UG xử lý dữ liệu nhẹ trên nền kỹ thuật parasolid Kernel. Cách quản lý thao tác dữ liệu đơn giản và gọn hơn CATIA. Nên rất tiện cho việc thay đổi thiết kế. CATIA thì rất rắc rối trong việc quản lý thao tác dữ liệu bởi vì nó quản lý quá chặt chẽ. Do đó khi thiết kế bằng CATIA phải tính đến đường thay đổi thiết kế sau này để dữ liệu không bị hư toàn bộ. Một ví dụ đơn giản là khi thiết kế bằng CATIA , nếu chọn phương án sử dụng Hybrid giữa Surface và Solid cùng trong bảng quy trình thao tác thì có thể đem dữ liệu thiết kế đó qua máy khác cũng dùng CATIA thì nó đọc không được nếu ở máy khác không cho phép sử dụng chức năng Hybrid, nếu cưỡng chế cho nó đọc thì có thể nó sẽ sửa lại quy trình thao tác , đôi khi làm cho data hư luôn. Thông thường thì những hãng như HONDA cấm dùng Hybrid trong thiết kế, còn Toyota thì bắt nhân viên phải dùng Hybrid. Cùng một model sản phẩm thì nếu thiết kế bằng UG sẽ nhanh hơn CATIA khoảng 10% thời gian. Dùng quen rồi thì thấy cái nào cũng như nhau. CATIA thì khi khởi động chậm hơn UG, xử lý diễn toán Boolean thì nó luôn giữ lại cái gốc nên data rất nặng. UG thì gọn hơn , sau khi thiết kế xong chỉ cần vào trong Utility cho Clean up dữ liệu thì Data sẽ rất nhẹ. Giao diện thì UG gọn đẹp hơn , CATIA V5 thì nhìn hơi thô thiển, nhưng ở bản V6 vừa ra mắt thì có lẽ nhờ vào đội ngũ nhân viên gốc của SolidWorks mà giao diện của CATIA V6 rất đẹp, có nhiều cải tiến với kỹ thuật Dx.
Nói chung nếu có thời gian thì nên học hết cả 3 cho biết, và nếu đi sâu thì nên học một phần mềm nào mà em nhắm sau khi ra trường sẽ và công ty đó làm. Số lượng các công ty sử dụng UG ở châu Á thì nhiều hơn các công ty dùng CATIA. hầu hết các công ty xe hơi lớn có ít nhiều dính líu đến hệ thống GMC của Mỹ như ISUZU, SUZUKI, HYUNDAI, GMC v.v.. đều dùng UG là soft thiết kế chính. Các công ty liên quan đến hệ thống của TOYOTA,HONDA, MAZDA thì dùng CATIA hoặc Pro-E. Các công ty trong nước của VN thì tôi không biết. Nói chung thì nhất nghệ tinh, nhất thân vinh mà.

Author
Anh huythanh à! Anh đã tìm giúp em một ví dụ về mô phỏng dòng chảy trong UGS chưa vậy? Em vẫn chưa làm được về phần này nên rất mong anh có thể tìm giúp em ví dụ để hiểu cơ bản về phần này không ? Cám ơn anh trả lời em nhé!

Bác Huythanh ah! bài nào của bác về CAD cũng hấp dẫn. Cháu đọc đi đọc lại vẫn không chán. Lúc nào cháu cũng mong chú có bài viết mới về CAD để đọc. Hihi...! Cháu ở VN, vấn đề dùng phần mềm thì thoải mái lắm vì cứ ra hàng mua một cái đĩa 7000VND hoặc một đĩa DVD 15000VND thì dùng thoải mái. Nhưng hiện trạng của sinh viên VN giờ là có quá nhiều phần mềm để họ học nên thường bị rơi vào vòng xoáy phải bao hết các phần mềm mà quên đi rằng đó chỉ là công cụ làm việc. Mấy bác Nhật sang VN cháu thấy họ còn không dùng đến cả AutoCad cơ. Còn sài đồ hiệu như bác chắc phải Pro lắm rồi. Bác nhớ viết thật nhiều bài về CAD nhé!
Cảm ơn bác !

neverlose

<b>we only here today</b>
Ðề: UGS có chức năng mô phỏng dòng chảy không

Bài viểt rất hay của bác Huy Thành , tuy nhiên giờ mình lại không thấy bác onl để mà học lóm vài thứ.

Mình thêm link cho các bạn tìm hiểu về phần nastran của NX, và đọc lại bài viết của bác Huy Thành (vì đã bị lấp quá lâu). các bạn theo link này mà đọc , nhấp vào tiêu đề của mỗi modul mô phỏng sẽ tự động down tài liệu về cho các bạn. Nếu có dịp thì mình sẽ dịch các tài liệu này (nói chung cũng khái quát chứ CAE "khó xơi" lắm)

http://www.plm.automation.siemens.com/en_us/products/nx/simulation/nastran/index.shtml

have fun!