ứng dụng của cae????

• Thread starter NewGuy
  • Ngày mở chủ đề
N

NewGuy

Author
Chào các bạn!
Mình cũng như các bạn đang muốn tìm hiểu về một lĩnh vực khá mới mẽ ở việt nam.mình có đọc qua các topic trong diễn đàn và thấy rất thích thú với lĩnh vực này.tuy nhiên mình thấy hình như các bạn tập trung nhiều vào phần mềm mà quên đi phần cốt lõi của vấn đề : áp dụng của các phần mềm này.tức là đi sâu vào phân tích một vấn đề cụ thể nào đó dựa trên kết quả tính từ phần mềm.ví dụ như bạn đưa ra một kết quả tính toán rồi phân tích kết quả rồi so sánh với thực tế...
Mình rất mong mọi người hiểu và ủng hộ ý kiến của mình..
Thanks

E

efuture

Author
Ðề: ứng dụng của cae????

rất hay NewGuy ah. bạn học trường nào? đang xài phần mềm gì để phân tích CAE?hiện tại mình đang dùng ANSYS 11.

Z

zicoviet

Author

Tại Việt Nam, CAE thực sự vẫn chưa được phổ biến. Nhưng đây là một lĩnh vực rất hay đòi hỏi đào sâu tìm tòi và nghiên cứu không những trên phương diện lý thuyết các hiện tượng, phương pháp phần tử hữu hạn, mô hình vật liệu,... mà còn cần phải có những trải nghiệm ở các bài toán và vấn đề cụ thể. Mình đang tập trung vào phần mềm MSC như Patran, Nastran, Marc,... Mình hiểu rằng trăm hay không bằng tay quyen. Nghiên cứu và thường xuyên áp dụng vào thực tế là cách tôt nhất để có thể hiểu và nâng cao kỹ năng sử lý vấn đề. Chúc tất cả thành công!

Theo mình ấy thì vấn đề là ở chỗ CAE ở việt nam chỉ là trên lý thuyết thôi
Mà thực tế của chúng mình thì eo hẹp
CAE ở việt nam hầu như chưa được áp dụng vào thục tế và nếu có thì cũng rẩt it
nó chua mang tính cộng đồng nhiều
mình nghĩ phân tích kết cấu các bạn nên tìm hiểu xem các loại phần tử,các ,chia nó như thế nào?
nó chịu tác dụng của nhưững loại lực nào?
và nó làm trong môi trường ra sao?
tôi nghĩ đó là vấn đề cần giải quyết