Ưu điểm của các chiến lược chạy dao HSM so với các toolpath truyền thống.

Author
Trong quá trình sử dụng Mastercam để lập trình gia công chi tiết,đa số chúng ta ai cũng muốn đường chạy dao do mình lập trình ra là tối ưu về thời gian gia công,sử dụng ít dao nhất,tuổi thọ dụng cụ cắt kéo dài.Trên các phiên bản Mastercam X về sau có hỗ trợ các loại Toolpath HSM áp dụng cho gia công tốc độ cao.Trong nội dung bài này mình không bàn về các vấn đề về máy móc thiết bị có đáp ứng được yêu cầu để sử dụng các loại toolpath này hay không,mình chỉ bàn về mức độ tối ưu thời gian lập trình,thời gian gia công sản phẩm.

Trước hết xin nói về 2D HSM Dynamic Contour,2D HSM Dynamic Coremill so sánh với các toolpath truyền thống là Contour và Pocket.
Giả sử như chúng ta cần phải lập trình gia công biên dạng đĩa xích có đường kính ngoài 162.5mm như hình dưới đây.Lượng dư đường kính là 2mm.
[ANH]73D8_50DE6176[/ANH]
Nếu mình sử dụng với cùng 1 dụng cụ cắt thì kết quả với Contour toolpath như sau :
Step depth=1mm
Feed rate =1400
spindle speed =6360 vòng/phút
Cycle time=14 phút
[ANH]03F8_50DE62C9[/ANH]
Hình trên có thể phát sinh đường chạy dao thừa là đường ngoài cùng.Có vị trí ăn phôi,có vị trí không ăn phôi.

Với Pocket Facing mình cũng có thể giải quết với cùng chế độ cắt tương tự kết quả không có khả quan hơn,quá trình gia công lùi dao nhiều hơn so với Contour toolpath.Cycle time=19 phút
[ANH]28F9_50DE646D[/ANH]

Với 2D HSM Dynamic contour toolpath
Full depth
Stepover=10% tool diameter
Feed rate =1350
spindle speed =25000 vòng/phút
ISCAR HEM =2.5
Cycle time=8 phút
[ANH]42B9_50DE64DA[/ANH]

Với 2D HSM Dynamic Core Mill kết quả tương tự.Tuy nhiên việc kiểm soát stepover của 2D HSM Dynamic Core Mill tốt hơn 2D HSM Dynamic contour toolpath.

Như vậy rõ ràng nếu xét về ưu điểm rút ngắn thời gian gia công thì HSM có ưu thế hơn.Với các loại dụng cụ cắt thông thường Mastercam cho phép bạn điều chỉnh stepover cao hơn (với ISCAR tool cao nhất là 10% tool dia),tuy nhiên về step depth,feed rate,spindle cần điều chỉnh hợp lý.

Về chế độ cắt mình hoàn toàn để Mastercam tự tính dựa vào vật liệu và dụng cụ cắt.:)

Ðề: Ưu điểm của các chiến lược chạy dao HSM so với các toolpath truyền thống.

sao lệnh HSM Dynamic contour ở X5 nó ở đâu mình tìm mãi không thấy Cadman nhỉ

Author

Anh vô Toolpaths\2D High Speed sẽ thấy. [ANH]E3FC_50EADDE9[/ANH]

Xin hỏi anh Cadman mình thường sử dụng chiến lược chạy dao HSM trong những trường hợp nào ạ? Tại vì em cụng dùng master cam để lập trình CNC nhưng chủ yếu toàn dùng kiểu truyền thống thôi ạ. Em chưa dám dùng HSM để gia công vì em chưa biết được rằng đối với những máy phay có tốc độ thấp thì có sử dụng được HSM không ạ? Cám ơn anh nhiều.

Chạy HSM chạy tốc độ cao mơi hiệu quả còn máy rùa mà chạy đường tool HSM thì chỉ mà cắt không khí mà thôi và đông nghĩa với việc tốn thời gian gia công.

Cám ơn Chimen_bka. Đúng là HSM là đường chạy chỉ dùng cho phay tốc độ cao. Vậy anh có thể cho em biết với tốc độ nào thì có thể chạy được HSM? Máy CNC ở chỗ em chạy được tốc độ trục chính lớn nhất là 6000 Rmp có chạy được HSM không ạ?

Cám ơn Chimen_bka. Đúng là HSM là đường chạy chỉ dùng cho phay tốc độ cao. Vậy anh có thể cho em biết với tốc độ nào thì có thể chạy được HSM? Máy CNC ở chỗ em chạy được tốc độ trục chính lớn nhất là 6000 Rmp có chạy được HSM không ạ?
HSM thì trục chính của nó khoảng trên dưới 20k còn 6k như bạn th
ì không được gọi là HS là LS ( Low speed). Tốt nhất với máy bạn thì nên chạy tốc độ chậm với đường tool thường sẽ tiết kiệm thời gian chạy máy. Theo kinh nghiệm của mình thôi nhé !

Author

Với Spindle Speed này chắc không sài được rồi,hôm rồi mình có thử máy ở xưởng mình,mặc dù,F và S có thể áp dụng được,nhưng tốc độ truyền dữ liệu DNC từ máy tính qua máy phay hơi chậm,không áp dụng được với F cao.Lúc này mình mới phát hiện ra,HSM toolpath cho xuất ra đường chay dao không thẳng và rất dài vì stepover rất nhỏ.Đã vậy việc thiết lập cho xuất chương trình ra theo G1 khiến cho chương trình rất dài hơn là khi áp dụng dung sai lọc cung nhằm giảm thiểu G1 và thay thế bằng G2,G3,chương trình ngắn hơn.
Cái Dynamic toolpath này thực sự là tối ưu hơn Core Mill hay Area Mill vì stepover ít thay đổi nhiều,ít thay đổi lực tác dụng lên tool.