VẤn ĐỀ bẢn quyỀn vÀ thỰc tẾ Ứng dỤng phẦn mỀm catia Ở viỆt nam

Ngoancp

Active Member
Author
Các bạn, hiện nay vấn đề bản quyền phần mềm đang ngày càng được thực hiện một cách chặt chẽ. Các công ty đang dần phải chuyển sang sử dụng các phần mềm có bản quyền.

Catia là một phần mềm tuyệt vời trong thiết kế, tuy nhiên giá của nó cũng rất đắt. Vì vậy mình muốn hỏi cộng đồng meslab, anh em đã đi làm cho ý kiến hiện nay việc sử dụng phần mềm thiết kế catia ở Việt Nam như thế nào, có nhiều doanh nghiệp sử dụng không ?

Mình hỏi điều này, bỡi vì mình thấy rất nhiều bạn cũng đam mê catia, đang học và nghiên cứu nó. Catia lại là phần mềm rất khó nhằn, phải mất rất nhiều thời gian mới học được một tí xíu về nó. Do đó nếu các bạn đầu tư nhiều thời gian để học và nghiên cứu catia mà sau khi ra trường không được sử dụng để làm việc (đơn giản vì công ty các bạn làm việc không cho sử dụng vì vấn đề bản quyền) thì rất lãng phí thời gian.

Với các bạn đam mê catia, đam mê học hỏi là điều tốt, thật tốt, tuy nhiên đôi lúc chúng ta cũng phải định hướng đam mê của mình và đôi khi cũng phải kìm chế bớt con ngựa đam mê trong lòng để chúng ta có thể làm việc hiệu quả hơn.

Vừa qua mình có đi một nhà máy (không phải ngành cơ khí) họ vẫn đang vẽ các bản vẽ kỹ thuật bằng corel Draw, vì không có tiền mua bản quyền Autocad. Và toàn bộ nhân viên kỹ thuật trong đó, kể cả bộ phận cơ điện cải tiến bảo trì thiết bị đều phải sử dụng các phần mềm đã được mua bản quyền.