Vấn đề tạo phôi stl trong Mastercam x7

Author
Chào các anh, cho em hỏi về vấn đề tạo phôi kho mô phỏng trong mastercam x7, em tạo phôi bằng file stl như hình

nhưng khi vào phần mô phỏng thì lại có thêm phần "thịt" ở phía dưới nữa như hình sau

Anh nào biết chỉ em cách khắc phục với (tức là không hiển thị phần vật liệu thừa bên dưới). em cảm ơn

Ðề: Vấn đề tạo phôi stl trong Mastercam x7

Bạn nói rõ hơn quy trình tạo phôi từ ban đầu của bạn dduojc không. Bước 1 tạo phôi từ solid hay STL, sau khi mô phỏng có lưu File STL lại để lầm phôi cho bước 2 không...
Nếu dc up file stl của bạn lên luôn cũng được.

Author

ban đầu em cũng tạo phôi từ file stl vẽ bên solidworks xuất sang nhưng vẫn bị
như hình
phôi nhập vào

phôi bên mô phỏng

, e có lưu file stl sau mỗi nguyên công đề làm phôi cho nguyên công sau.
file stl đây anh:
Nguyên công 1 https://www.mediafire.com/?tsi6njc2i2igdgm
Nguyên công 2 https://www.mediafire.com/?417p9djeos75snx
Nguyên công 3 https://www.mediafire.com/?417p9djeos75snx

Mình chưa xem file của bạn nhưng bạn thử làm theo cách này chữa cháy trước nhé, có thể file STL xuất từ SW bị lỗi.
Bạn không cần tạo stl ngay trong bước 1 đâu, chỉ cần lưu file step hoặc file prt cũng được, sau đó chèn file này vào Master cam bằng công cụ File > Merge file
Bạn chọn phôi là khối solid vừa chèn vào thay vì file STL xem có bị lỗi nữa không. Bước thứ 2 trở đi có thể dùng file STL xuất từ master cam

Author

cảm ơn anh nhiều. em chọn mô phỏng tất cả các nguyên công luôn thì không bị trường hợp đó nữa :)

Mình chưa xem file của bạn nhưng bạn thử làm theo cách này chữa cháy trước nhé, có thể file STL xuất từ SW bị lỗi.
Bạn không cần tạo stl ngay trong bước 1 đâu, chỉ cần lưu file step hoặc file prt cũng được, sau đó chèn file này vào Master cam bằng công cụ File > Merge file
Bạn chọn phôi là khối solid vừa chèn vào thay vì file STL xem có bị lỗi nữa không. Bước thứ 2 trở đi có thể dùng file STL xuất từ master cam
Bạn Giang cho mình hỏi về cách tạo phôi trong mastercamX8 bằng định dạng stl với.
Sau khi mô phỏng xong NC1 thì mình lưu lại hình dạng với đuôi stl để làm phôi cho NC2. nhưng sang nguyen công 2 mình gia công mặt đối với NC1 vì vậy mình muốn xoay phôi định dạng Stl vừa lưu từ NC1 đó nhưng không biết làm các nào.
bạn giúp mình với. hoặc bạn có cách nào khác làm phôi cho nc2 khoongchi mình nhé.
Cám ơn bạn rất nhiều

Re: Ðề: Vấn đề tạo phôi stl trong Mastercam x7

Bạn Giang cho mình hỏi về cách tạo phôi trong mastercamX8 bằng định dạng stl với.
Sau khi mô phỏng xong NC1 thì mình lưu lại hình dạng với đuôi stl để làm phôi cho NC2. nhưng sang nguyen công 2 mình gia công mặt đối với NC1 vì vậy mình muốn xoay phôi định dạng Stl vừa lưu từ NC1 đó nhưng không biết làm các nào.
bạn giúp mình với. hoặc bạn có cách nào khác làm phôi cho nc2 khoongchi mình nhé.
Cám ơn bạn rất nhiều
Trong mastercam có thể mô phỏng NC2 mà dùng phôi của Nc1 được đó bạn, có thể dùng Stock model hoặc vào Bugg system !

Cảm ơn bạn.
bạn có thể hướng dẫn mình cụ thể hơn được không. cái vụ này mò mãi mà không ra

Cám ơn bạn rất nhiều
Nếu nc1 và nc2 bạn làm trên dữ liệu 2d (không làm trên khối solid) và gốc tọa độ của 2 nc này đặt ở 2 vị trí bất kì thì bạn làm theo trình tự như sau:
- Sau khi chạy xong nc1, lưu file stl lại (vd: op1.stl).
- Chèn file op1.stl vừa mới lưu vào file đang làm việc, dùng các công cụ Xform để di chuyển nó đến vị trị nc2, lưu ý bạn phải xoay, lật, dời file op1.stl này đến đúng vị trí của nó theo nc2 (cần làm vài phép tính cộng trừ). Sau khi đã đặt đúng vị trí, lưu đối tượng stl này lại bằng chức năng save as... với 1 tên khác để dễ quản lý, vd: op2.stl . Cuói cùng là dùng file op2.stl sau khi lưu làm phôi (stock) cho nc2 (Stock set up > File > Chọn file op2.stl vừa mới lưu).
- Các nc còn lại cũng làm tương tự các bước trên.
Nếu bạn chưa hiểu hôm nào có thời gian mình sẽ làm 1 video clip hướng dẫn cụ thể.
Thân chào