Vật liệu chế tạo khung sườn ô tô?

• Thread starter nguyenchithang
  • Ngày mở chủ đề
N

nguyenchithang

Author
các anh em có thể giúp mình một số kiến thức về vật liệu chế tạo khung sườn ô tô và vật liệu cũng như quy trình phủ(mạ) lên khung vỏ ô tô?hiện nay trên thế giới nói chung và ở Việt Nam nói riêng đang sử dụng loại vật liệu gì, và công nghệ ra sao để chế tạo khung sườn ô tô?cảm ơn các anh em trước nha

Last edited by a moderator:
Bạn này có câu hỏi hay nhưng thú thật mấy cái này mình chỉ biết như vẹt và rất chung chung khi học môn công nghệ oto. Bác nào đang làm thực tế phần này trong các hãng xưởng vào giúp bạn ấy với?

V

Vo HuyThanh

Author
Thông thường thì người ta dùng vật liệu AHSS viết tắt từ tiếng Anh của cụm từ Advanced high strength steel làm khung sườn xe. Dân chuyên môn thường gọi là Haiten để chỉ cho vật liệu này. Gần đây khuynh hướng chế tạo xe nhẹ để giảm bớt tiêu hao năng lượng thì các nhà chế tạo có khuynh hướng chuyển sang dùng ống hợp kim nhôm để uốn sườn. Dẫn đầu trong lĩnh vực chế tạo xe với khung sườn nhôm là HONDA và AUDI.

Cảm ơn chú Thành nhiều! :53:
Từ thông tin vừa nêu chắc bạn nguyenchithang đã có đầu mối để lên Google tìm kiếm thêm. Nếu phát hiện điều gì hay bạn cố gắng chia sẻ với mọi người nha. :1:

N

nguyenchithang

Author
hic! cảm ơn các bro nhiều, mình hiện đang học về vật liệu màng mỏng, mà lại thích ô tô nên muốn tìm hiểu thêm về vật liệu chế tạo khung xe để tối ưu hóa tốc độ và tính an toàn cho xe, rất cảm ơn chú Thanh

worm

Well-Known Member
Moderator
Hì, bây giờ người ta còn dùng nhiều loại vật liệu mới khác để làm khung sườn ô tô như các loại composite cốt sợi, hợp kim nhôm cứng, sợi carbon ... Vì ngoài tính chất của vật liệu, kết cấu khung sườn cũng có ảnh hưởng lớn đến độ bền vững.