Vẽ chai dầu gội đầu

Author

Mình vừa vẽ chai dầu gội đâu xong mình biết tìm thể tích của nó nhưng mình muốn chai dầu này chứa được 1lít chẳng hạn. Thì phải scale như thế nào? hay cách làm như thế nào nhờ anh em nhà MES chỉ giúp. thankS!

Last edited:
chai dầu đẹp nhưng chưa thuyết phục, chưa thể hiện hết được ý tưởng, sự mượt mà
thể tích chai bao nhiêu,thể hiện luôn mầu,sản phẩm có ren, có nắp luôn, như vậy sẽ hoàn thiện hơn

Author
mình muốn cách tính toán thể tích còn cái chai dầu đó chỉ là hình minh họa thôi bạn ah

Muốn nó đúng 1 lít thì dùng công cụ Behavioral Modeling Extension (BMX), mình thấy trong forum có bạn đưa tài liệu phần này rồi đó

Y

yamashensei

Chỉ bạn 1 cách
Coppy mặt trong,solydify>solid>Analysis>model>Mass. Có khối lượng,thể tích .Offset mặt chai để được thể tích mong muốn.

------

Không VK vẫn gõ được tiếng Việt, diễn đàn đã tích hợp rồi mà

by TYA: vậy cài vk và sọn lại giúp. Yamash tham gia lâu rồi làm gương nhé

Last edited by a moderator:
muốn đo được thể tích thì phải là solid
tạo kín cái chai rồi chọn solidfy> edit>warp>scan và đo thể tích đến khi dạt yêu cầu
muốn đo thể tích thì vào aplycation>không rõ.......>one size volume>chọn mặt phẳng.
nhớ chú ý chiều mũi tên

Author
cảm ơn mọi người. ai có ví dụ tính toán cụ thể cho một chi tiết có thể up lên cho mọi mình và mọi người cùng học hỏi được không? vì mình thấy đây là bài toán rất thực tế. chúng ta không thể thiết kế mà không có mục đích rõ ràng. thankS!

anh Hoàng Khương nói đúng, công cụ Behavioral Modeling Extension (BMX) của Pro cho phép bạn chọn kích thước của vật thể sao cho phù hợp với thông số mà người vẽ đưa ra, và phần mềm cũng có thể tự động điều chỉnh kích thước do người dùng chỉ định cho phù hợp với yêu cầu. Không biết anh Hoàng Khương có sẵn lòng hướng dẫn mọi người phần T854 của PTC không nhỉ.:78::78::78:

Không biết anh Hoàng Khương có sẵn lòng hướng dẫn mọi người phần T854 của PTC không nhỉ.:78::78::78:
He he, đã biết tới đó rồi mà còn hỏi gì nữa bạn :3:.

Bài viết này mình đã viết rồi, nhưng vì nó nằm trong Bản tin hàng tháng của trung tâm mình làm việc nên mình không thể post lên đây trước khi đó được phát hành. Khi nào bản tin phát hành nhất định mình sẽ trích dẫn lên đây cho các bạn tham khảo

R

red_ant

Mình vừa vẽ chai dầu gội đâu xong mình biết tìm thể tích của nó nhưng mình muốn chai dầu này chứa được 1lít chẳng hạn. Thì phải scale như thế nào? hay cách làm như thế nào nhờ anh em nhà MES chỉ giúp. thankS!
Giống X-Men nhỉ. Nhưng nếu là X-men thì chưa xử lý được phần bên hông và phần ren đó nha.Cũng đc đó nhưng đừng lạm dụng Round thay cho những chổ không phải Round nhé. Cố gắng hoàn chỉnh Post lại nhé

Author
rất cảm ơn những ý kiến của các thành viên. những chỉ dẫn đó cũng chỉ là lý thuyết là như thế. nhưng khi làm thực tế thì không ổn lắm vì đa phần anh em sinh viên chỉ dùng phần mềm chùa. công cụ Behavioral Modeling Extension cho ta những kết quả hoàn toàn không đúng. mình đã thử tính cho một khối vuông 100x100x100 nhưng kết quả không đúng.mình nghĩ cũng có thể bộ cài của mình có vấn đề. rất mong được mọi người quan tâm.cảm ơn!

Author
Giống X-Men nhỉ. Nhưng nếu là X-men thì chưa xử lý được phần bên hông và phần ren đó nha.Cũng đc đó nhưng đừng lạm dụng Round thay cho những chổ không phải Round nhé. Cố gắng hoàn chỉnh Post lại nhé
bạn có thể giúp mình hoàn thiện được không.mẫu chai dầu này rất nhiều. bạn up lên cho anh em thao khảo

Last edited:
Bạn có thể Solidify cho chai dầu gội của bạn> sau đó Dùng Analysis để tính thể tích> Nếu chưa đủ thì bạn Scale Model lên cho vừa với thể tích 1 lít (như mong muốn) ở trong Menu Edit nhé. Còn phần ren bạn tham khảo bài vẽ ren có vuốt chân của dangthanh_skp nhé. Chúc thành công!

Nguyễn Hoàng Giang

Last edited:
H

hoangtuanng

@manh0280: Để tính thể tích tràn của một sản phẩm, bạn không cần phải suy nghi chi cao siêu và một công cụ nào quá phức tạp, chỉ đơn giản bạn chọn các bước như sau :
Analysis > Model > Mass properties
Khi đó xuất hiện bảng Mass properties, cho ta biết các thông số của sản phẩm
- Volume (mm^3)
- Surface eare (mm^2)
- Density (gram/mm^3)
- Mass (gram)
Thông qua các thông số này bạn có thể tính được thể tích tràn rồi !
Dựa trên chai Xmen của bạn đã vẽ mình chỉ bạn tính cụ thể như sau (chai đã tạo thành dày):
Bước 1: Analysis > Model > Mass properties
Xuất hiện hộp thoại Mass properties, trên hộp thoại bạn hiệu chỉnh giá trị của density là 0.00095, đây là trọng lượng riêng của nhựa HDPE, rồi click vào nút preview, bạn sẽ thấy các thông số trên sẽ hiện ra.
Giá trị Volume chính là thể tích của chai nhựa rỗng
Giá trị Mass chính là trọng lượng chai khi rỗng.
Bạn hãy ghi lại giá trị volume (ký hiệu là V1)
Bước 2 : Bạn hãy suppress lệnh shell, rồi thực hiện lại bước 1 và bạn cũng ghi lại giá trị của volume (ký hiệu là V2)
Cuối cùng bạn lấy V2 – V1, đây chính là thể tích tràn mà bạn cần tìm, để cho giá trị này đúng 1 lít bạn hãy hiệu chỉnh các kích thước của chai ( hoặc scale) để tăng hoặc giảm chiều cao, bề rộng của chai !
Đây là phương pháp tính đơn giản nhưng lại hiệu quả cao, nhanh hay chậm là tùy thuộc vào kỹ năng của mỗi người.

H

hoangtuanng

Theo mình biết mẫu chai mà manh0280 vẽ, cũng như chai dầu gội Xmen, hoàn toàn không dùng ren để đóng nắp đâu các bạn ạ ! mà là dùng mấu, phương pháp đóng chai loại này mình nghe nói là "khãm" không biết phải vậy không, mong các huynh đệ chỉ giáo !

R

red_ant

hehe, hoangtuanng nói mới chợt nhớ ra.X-Men mà đâu có ren riết j đâu. Tại thấy bạn manh0280 vẽ như thế mới nói đến ren. Không có ren thì phải manh0280 ơi.

Author
Để tính thể tích tràn của một sản phẩm, bạn không cần phải suy nghi chi cao siêu và một công cụ nào quá phức tạp, chỉ đơn giản bạn chọn các bước như sau :
Analysis > Model > Mass properties
Khi đó xuất hiện bảng Mass properties, cho ta biết các thông số của sản phẩm
- Volume (mm^3)
- Surface eare (mm^2)
- Density (gram/mm^3)
- Mass (gram)
Thông qua các thông số này bạn có thể tính được thể tích tràn rồi !
Dựa trên chai Xmen của bạn đã vẽ mình chỉ bạn tính cụ thể như sau (chai đã tạo thành dày):
Bước 1: Analysis > Model > Mass properties
Xuất hiện hộp thoại Mass properties, trên hộp thoại bạn hiệu chỉnh giá trị của density là 0.00095, đây là trọng lượng riêng của nhựa HDPE, rồi click vào nút preview, bạn sẽ thấy các thông số trên sẽ hiện ra.
Giá trị Volume chính là thể tích của chai nhựa rỗng
Giá trị Mass chính là trọng lượng chai khi rỗng.
Bạn hãy ghi lại giá trị volume (ký hiệu là V1)
Bước 2 : Bạn hãy suppress lệnh shell, rồi thực hiện lại bước 1 và bạn cũng ghi lại giá trị của volume (ký hiệu là V2)
Cuối cùng bạn lấy V2 – V1, đây chính là thể tích tràn mà bạn cần tìm, để cho giá trị này đúng 1 lít bạn hãy hiệu chỉnh các kích thước của chai ( hoặc scale) để tăng hoặc giảm chiều cao, bề rộng của chai !
Đây là phương pháp tính đơn giản nhưng lại hiệu quả cao, nhanh hay chậm là tùy thuộc vào kỹ năng của mỗi người.

cảm ơn hoangtuanng! cách này hơi thủ công nhỉ. trong MES ai có cao kiến xin chỉ giáo vè chủ đề này