về lệnh swept trong Mastercam???

Author
Em vẽ mp bằng lệnh swept (ví dụ chữ z) chẳng hạn thì khi dùng lệnh này các góc của chữ z không nhọn nữa mà thành góc lượn. Các bác giúp em với!

paven8880

Active Member
Ðề: cam

Em vẽ mp bằng lệnh swept (ví dụ chữ z) chẳng hạn thì khi dùng lệnh này các góc của chữ z không nhọn nữa mà thành góc lượn. Các bác giúp em với!
Không hiểu lắm với câu hỏi của bạn!
Nhưng nếu mình hiểu đúng ý bạn thì lệnh swept là lệnh nội suy tạo mặt theo đường dẫn cho nên tạo ra chỗ lượn chứ không thể tạo được góc sắc
Bạn hãy dùng lệnh draft xem!
Tôi nhất bạn hãy post ảnh phương án tạo của bạn lên nhé!

Last edited:

Với mặt phẳng chữ Z như bạn nói thì mình thể hiện như hình.
Hình bên trái vẽ 1 chữ Z ở mặt phẳng XY, sau đó dùng lệnh Swept cho đường thẳng song song trục Z chạy theo chữ Z này. Ko tạo được cạnh sắc mà lượn tròn thì bạn xem lại trong cuốn ''Tin học ứng dụng'', mình ko nhớ lắm.
Hình bên phải tạo cạnh sắc nhờ lệnh Draft như bác Paven chỉ dẫn. Lúc này chỉ cần dựng chữ Z trong mặt XY rồi chọn lệnh Draft.
Một cách nữa là bạn dựng 1 chữ Z trong XY, sau đó Offset toàn bộ theo Z để dc 2 chữ Z song song với nhau theo Z, sau đó dùng lệnh Loft/Ruled cũng có kết quả tương tự.

Author

Cảm ơn bác, các bác cho kết quả nhanh và hữu ích lắm.Bác cho em hỏi làm thế nào đưa được cái hình bác vẽ trên cam vào câu trả lời?

Tạo 1 tài khoản trên photobucket.com hoặc trang nào đó có thể up ảnh mà bạn biết. Sau đó up hình (đuôi .jpg) lên tài khoản đó. Việc tiếp theo là lấy link direct (click vào ảnh sẽ thấy link ở dưới, nhớ là lấy link direct). Click vào "chèn ảnh vào bài'' trong ô trả lời nhanh ấy rồi chèn link trên vào. Có bài của anh Nova rồi nhưng mình nói luôn cho bạn khỏi phải tìm.

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN
Author

Tạo 1 tài khoản trên photobucket.com hoặc trang nào đó có thể up ảnh mà bạn biết. Sau đó up hình (đuôi .jpg) lên tài khoản đó. Việc tiếp theo là lấy link direct (click vào ảnh sẽ thấy link ở dưới, nhớ là lấy link direct). Click vào "chèn ảnh vào bài'' trong ô trả lời nhanh ấy rồi chèn link trên vào. Có bài của anh Nova rồi nhưng mình nói luôn cho bạn khỏi phải tìm.
Em thử các hình khác(tranh ảnh không phải bản vẽ cam) sau khi chuyển sang đuôi jpg thì tải được nên mạng rồi. Nhưng bản vẽ cam thì sau khi chuyển đuôi thì không mở bản vẽ không có gì, chuyển lại thành đuôi mcx lại mở được có lẽ cam của em bị lỗi vì mỗi lần mở cam nó đều hiện ra chữ: Error report dialog.Với trình độ em bây giờ chắc phải cài lại cam thôi. Cảm ơn các anh!:35:

Ko phải chuyển đuôi file Cam, bạn phải sử dụng các phần mềm có tính năng chụp màn hình (paint, Snagit...) để chụp hình nền cuả Mastercam, sau đó chọn định dạng file ảnh này là jpg. Tiếp theo làm như mình đã nói.