Về việc vẽ bánh răng bằng Catia

• Thread starter hutrupho
  • Ngày mở chủ đề
H

hutrupho

Author
Chào các bạn mình thấy các bạn nghiên cứu vẽ bánh răng bằng Catia rất là nhiều nhưng hầu như là
download trên mạng xuống rồi vẽ lại từ các bài hướng dẫn của nước ngoài, trong đó có một số phương trình xây dựng đường thân khai mà người ta dùng (định luật Lewis) thế có các đại gia Catia nào có thể chứng minh được phương trình lewis đó không ??? hãy up lên hướng dẫn mọi người nhé. Còn nếu không có thì mình thấy không ổn lắm vì chẳng hiểu gì cả, phương trình Lewis ở đâu ra ? nó được xây dựng từ cơ sở nào ?? chứng minh hình học toán học ra sao ? các vấn đề trên mà không giải quyết được coi như là các bạn , chúng ta ăn cắp của người khác rồi vẽ lại một cách máy móc mà chẳng hiểu gì cả. Học online là tốt nhưng mà phải hiểu kỹ mọi vấn đề thì kiến thức mới thật sự thuộc về mình.

H

hoduylinhconan

Author
Ðề: Về việc vẽ bánh răng bằng Catia

Vậy bạn có thể chứng minh được định luật Newton không vậy??Tại sao trong phổ thông bạn học các tiên đề, các định luật và kể cả đại học mà không được chứng minh. Nếu người ta đã chứng minh rồi,và bây giờ mình chỉ việt áp dụng thôi, còn bạn muốn chứng minh lại biểu thức đó thì bạn hãy tự tìm hiểu bên toán học về các phương trình toán học của các đường đi nhé, khi đó bạn sẽ lý giải vì sao được ra được đường biên dạng thân khai và bạn sẽ hiểu tại sao biên dạng thân khai chỉ có t<=0.4 thôi mà không lất t lớn hơn...Khi nào bạn tìm được thì post lên cho anh em chiêm ngưỡng nhé. :63:

N

NGONLUABAC

Author

Theo như cách nói của bạn có nghĩa là chấp nhận một cách máy móc mà chẳng hiểu gì cả ??? cứ online và download tài liệu của người khác về làm của mình rồi vẽ lại một cách máy móc và cũng chẳng rút ra cho mình điều gì cả từ bài học cả và có ai đó hỏi bạn công thức này bạn lấy đâu ra ?? bản trả lời tôi online load về và cứ như vậy mà dùng ?? tác giả viết sao tôi dùng như vậy hiểu kỷ chi cho mệt té ra là sản phẩm của bạn là lấy của người khác à và cứ mỗi lần vẽ bánh răng . . . là bạn lại lấy của người khác ra thế đâu là kiến thức của bạn ???? sự hiểu biết của bạn về Catia hay các phần mềm khác ??? thế tại sao trong Pro/E khi vẽ bánh răng lại không dùng biểu thức đó mà ở Catia thì lại dùng ???? tôi nghĩ đây là câu hỏi <<Khó>> đối bạn (Asimo)
còn về bạn nói đinh luật Newton lại là vấn đề khác
việc chứng minh công thức đó rất đơn giản . Bạn chỉ cần vẽ đường thân khai, đường thẳng lăn không trượt và Frofin thân khai đó và dựa theo hình học cơ bản ta tính được tọa độ x, y của quỷ tích điểm mà tạo ra đường thân khai thời điểm bất kỳ khi đoạn thẳng lăn không trượt trên 1/4 đường tròn thì tương úng 1 góc 90 độ và tương úng với biến t mà phần mềm Catia đã đưa ra 0 đến 1

neverlose

<b>we only here today</b>

đường thân khai thực chất là một phép bao hình ( cho đường thẳng luôn tiếp xúc và ;lăn ko trược trên đường tròn ,quĩ tích của một điểm cố định trên đường thẳng ấy cho ta một đường thân khai !) nghĩ thế cho khỏe , chứ mà nghĩ đến công thức ,ôi thôi nhức hết cả đầu, với lại vẽ cái bánh răng thì chả có gì phức tạp cả , toàn là revolve, instant, slot, ..

cái tân khai này thì bạn đọc trong sách nguyên lí máy là hiểu rồi , mấy công thức của LEWIS thì dùng cho cao học bạn à, tuần sau lên thư viện nếu tìm được thì mình up lên cho

H

hoduylinhconan

Author

Theo như cách nói của bạn có nghĩa là chấp nhận một cách máy móc mà chẳng hiểu gì cả ??? cứ online và download tài liệu của người khác về làm của mình rồi vẽ lại một cách máy móc và cũng chẳng rút ra cho mình điều gì cả từ bài học cả và có ai đó hỏi bạn công thức này bạn lấy đâu ra ?? bản trả lời tôi online load về và cứ như vậy mà dùng ?? tác giả viết sao tôi dùng như vậy hiểu kỷ chi cho mệt té ra là sản phẩm của bạn là lấy của người khác à và cứ mỗi lần vẽ bánh răng . . . là bạn lại lấy của người khác ra thế đâu là kiến thức của bạn ???? sự hiểu biết của bạn về Catia hay các phần mềm khác ??? thế tại sao trong Pro/E khi vẽ bánh răng lại không dùng biểu thức đó mà ở Catia thì lại dùng ???? tôi nghĩ đây là câu hỏi <<Khó>> đối bạn (Asimo)
còn về bạn nói đinh luật Newton lại là vấn đề khác
việc chứng minh công thức đó rất đơn giản . Bạn chỉ cần vẽ đường thân khai, đường thẳng lăn không trượt và Frofin thân khai đó và dựa theo hình học cơ bản ta tính được tọa độ x, y của quỷ tích điểm mà tạo ra đường thân khai thời điểm bất kỳ khi đoạn thẳng lăn không trượt trên 1/4 đường tròn thì tương úng 1 góc 90 độ và tương úng với biến t mà phần mềm Catia đã đưa ra 0 đến 1

Ở đây mình không có ý nói rằng là copy một cách máy móc để làm, mình hiểu để áp dụng, bây giờ người ta đã hướng dẫn làm ra bánh răng trụ thẳng rồi, vậy làm cách nào để ta tạo ra các bánh răng còn lại ( răng xoắn, bánh răng côn, bánh răng côn xoắn...) thì điều đó mới quan trọng. Vì mỗi phần mềm khác nhau và cách vẽ khác nhau nên dẫn đến vấn đề vẽ khác nhau. Đối với CATIA không giải được bài toán hệ phương trình (cái này mình chưa biết :13:) còn PROE thì có thể giải được phương trình này, nên mình áp dụng khác nhau. Cái như bạn nói đó không phải là chứng minh là hiểu vần đề thôi, còn chứng minh làm sao ra để ra có biểu thức đó, làm sao để xác định đó là công thức đúng cho mọi trường hợp.
Có thể dừng tranh cãi tại đây và ai tìm ra và chứng minh được các công thức thì đưa lênh cho anh em xem nhé.

neverlose

<b>we only here today</b>

Trong đây là những công thức và các chứng minh điều kiện ăn khớp của cơ cấu dùng bánh răng.

Tất nhiên là có cả bánh răng tân khai, nếu bạn nào đọc xong mà ko hiểu nữa thì mình cũng chịu , no way

Mình đưa ra trang đầu , còn các phần chi tiết thì bạn đọc trong tài liệu

Cơ cấu bánh răng dưới đây

http://www.mediafire.com/?zntdeeioymd

H

hutrupho

Author

Chuyên gia tập sự ơi không phải là vấn đề ăn khớp ......mà bạn đưa ra mà là mình muốn có sơ đồ hình học (toán học) chứng minh
X=rb.sin(pi.t)-rb.t.pi.cos(pi.t)
Y=rb.cos(pi.t)+rb.t.pi.sin(pi.t)
và thêm một công thức c=sqrt(........) gì đó mà các bạn download từ tài liệu vẽ bánh răng của nước ngoài
và họ nói là định luật Lewis ......
vấn đề ở đây nếu áp dụng công thức sẳn có của người ta đưa ra để vẽ bánh răng thì nói làm gì nữa
chủ yếu là làm sao có công thức đó, chứng minh như thế nào để ra các công thức trên, ít ra thì cũng có sơ đồ hình học nào đó người ta mới rút ra công thức đó chứ
Tóm lại là you có thể tìm ra sơ đồ hình học chứng minh các công thức trên không ?

N

NDA

Author

Chuyên gia tập sự ơi không phải là vấn đề ăn khớp ......mà bạn đưa ra mà là mình muốn có sơ đồ hình học (toán học) chứng minh
X=rb.sin(pi.t)-rb.t.pi.cos(pi.t)
Y=rb.cos(pi.t)+rb.t.pi.sin(pi.t)
và thêm một công thức c=sqrt(........) gì đó mà các bạn download từ tài liệu vẽ bánh răng của nước ngoài
và họ nói là định luật Lewis ......
vấn đề ở đây nếu áp dụng công thức sẳn có của người ta đưa ra để vẽ bánh răng thì nói làm gì nữa
chủ yếu là làm sao có công thức đó, chứng minh như thế nào để ra các công thức trên, ít ra thì cũng có sơ đồ hình học nào đó người ta mới rút ra công thức đó chứ
Tóm lại là you có thể tìm ra sơ đồ hình học chứng minh các công thức trên không ?
Vấn đề này thì lại không thuộc phạm trù sử dụng của CATIA nữa rồi, mà thuộc về hình học thì đúng hơn.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Thực tế về bánh răng bao gồm các công thức rất phức tạp, tuy nhiên khi thiết kế thì không cần thiết lắm đối các công thức này. Việc chế tạo nó quan trọng hơn. Các bạn có thể download file 3D về rất nhiều các loại bánh răng thẵng, trụ, côn, xoắn...tại một số trang web các nhà cung cấp bánh răng. Mình có một trang web mà quên mất..vì lưu vào favorite máy công ty.

N

NGONLUABAC

Author

Thực tế về bánh răng bao gồm các công thức rất phức tạp, tuy nhiên khi thiết kế thì không cần thiết lắm đối các công thức này. Việc chế tạo nó quan trọng hơn. Các bạn có thể download file 3D về rất nhiều các loại bánh răng thẵng, trụ, côn, xoắn...tại một số trang web các nhà cung cấp bánh răng. Mình có một trang web mà quên mất..vì lưu vào favorite máy công ty.

Đúng như bạn nói chế tạo quan trọng hơn nhưng thức tế bánh răng đã được chuẩn hóa chỉ cần đặt hàng là có ngay hay muốn lấy mẫu sẳn có thì thư viện trong Inventor có đầy hay thư viện trong Cimatron người ta đã xây dựng các biên dạng bánh răng sẵn hết . Nhưng nếu nói vậy thì khỏi phải bàn làm gì . Vấn đề là xây dựng bánh răng bằng Catia hay các phần mềm mà không có thư viện bánh răng sẵn thì phải hiểu được cách người ta đưa ra cách vẽ bánh răng , nếu áp dụng cái có sẵn mà không hiểu cặn kẻ thì mãi mãi kiến thức thuộc về người đưa ra công thức và bạn cũng chỉ áp máy móc thôi, cứ đến việc vẽ bánh răng là ta lại dùng công thức đó và cũng chẳng hiểu tại sao (tại tác giả dùng như thế thì tôi dùng như thế) mãi mãi mơ hồ về các biểu thức đó
Nếu bạn hiểu cặn kẻ các biểu thức bạn có thể vẽ bánh răng theo cách riêng của bạn chứ không cần phải lặp y khuôn bài hướng dẫn từ A đến Z của tác giả nước ngoài

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Đúng như bạn nói chế tạo quan trọng hơn nhưng thức tế bánh răng đã được chuẩn hóa chỉ cần đặt hàng là có ngay hay muốn lấy mẫu sẳn có thì thư viện trong Inventor có đầy hay thư viện trong Cimatron người ta đã xây dựng các biên dạng bánh răng sẵn hết . Nhưng nếu nói vậy thì khỏi phải bàn làm gì . Vấn đề là xây dựng bánh răng bằng Catia hay các phần mềm mà không có thư viện bánh răng sẵn thì phải hiểu được cách người ta đưa ra cách vẽ bánh răng ,
nếu áp dụng cái có sẵn mà không hiểu cặn kẻ thì mãi mãi kiến thức thuộc về người đưa ra công thức và bạn cũng chỉ áp máy móc thôi, cứ đến việc vẽ bánh răng là ta lại dùng công thức đó và cũng chẳng hiểu tại sao (tại tác giả dùng như thế thì tôi dùng như thế) mãi mãi mơ hồ về các biểu thức đó
Nếu bạn hiểu cặn kẻ các biểu thức bạn có thể vẽ bánh răng theo cách riêng của bạn chứ không cần phải lặp y khuôn bài hướng dẫn từ A đến Z của tác giả nước ngoài
Cơ khí ta đi sau người hàng trăm năm, làm theo cũng chẳng có gì sai. Quan trọng là giải quyết vấn đề kinh tế, thời gian. Như mình thấy, học cao học...giải hàng trăm bài toán tích phân, đạo hàm, vi phân..dùng cả đống công thức có sẳn, chứ chứng minh từng cái tổ mất thời gian và không thể. Ngay cả cái topic vẽ bánh răng thân khai này...e mất thời gian. Hi hi.

paven8880

Active Member

CHÚNG TA ĐANG ĐỨNG TRÊN VAI NHỮNG NGƯỜI KHỔNG LỒ!
có một câu nói như vậy! (tớ quên mất câu nói này của ai:106:)
Bạn áp dụng một điều gì đó nếu bạn hiểu chắc về nó thì quá ngon ta sẽ tự tin về nó và đứng trên vai họ cũng thấy yên tâm!
Tất nhiên không phải tất thảy mọi thứ đều phải lục tung xới lộn lên để tìm hiểu vì đó quá mất thời gian và thậm chí sẽ rơi vào ngõ cụt!
Ý của tớ là: điều bạn làm là gì? tầm quan trọng trong vấn đế của bạn nằm ở đâu? nếu xác định đc bạn sẽ cần phải chắc chắn hiểu kỹ về phần nào!
Trở lại Topic! Nếu bạn cần ứng dụng 1 phương trình (ở đây sử dụng lệnh fog) trong Catia và chỉ quan trọng để ứng dụng lệnh này thôi thì theo tớ thế là ổn không cần biết thêm Lewis ra sao? ta đã thành công trong ứng dụng lệnh này!
Nếu bạn cần nghiên cứu về bánh răng sử dụng Lewis chắc chắn bạn phải hiểu là Lewis ra sao?
Một vài ý của tớ mong cả nhà góp ý!
Thân

N

NGONLUABAC

Author

CHÚNG TA ĐANG ĐỨNG TRÊN VAI NHỮNG NGƯỜI KHỔNG LỒ!
có một câu nói như vậy! (tớ quên mất câu nói này của ai:106:)
Bạn áp dụng một điều gì đó nếu bạn hiểu chắc về nó thì quá ngon ta sẽ tự tin về nó và đứng trên vai họ cũng thấy yên tâm!
Tất nhiên không phải tất thảy mọi thứ đều phải lục tung xới lộn lên để tìm hiểu vì đó quá mất thời gian và thậm chí sẽ rơi vào ngõ cụt!
Ý của tớ là: điều bạn làm là gì? tầm quan trọng trong vấn đế của bạn nằm ở đâu? nếu xác định đc bạn sẽ cần phải chắc chắn hiểu kỹ về phần nào!
Trở lại Topic! Nếu bạn cần ứng dụng 1 phương trình (ở đây sử dụng lệnh fog) trong Catia và chỉ quan trọng để ứng dụng lệnh này thôi thì theo tớ thế là ổn không cần biết thêm Lewis ra sao? ta đã thành công trong ứng dụng lệnh này!
Nếu bạn cần nghiên cứu về bánh răng sử dụng Lewis chắc chắn bạn phải hiểu là Lewis ra sao?
Một vài ý của tớ mong cả nhà góp ý!
Thân

thật không ngờ một người đến từ một trung tâm tin học mà lại có cách nghi như bạn, bạn quá đi xa vấn đề rồi chủ yếu ở đây là học phải hiểu kỹ thì từ đó mới có thể suy luận ra những cái khác còn lấy của người khác áp dụng máy móc mơ hồ không hiểu và cuối cùng cũng chỉ lấy của người khác (nếu không nói là ăn cắp) nếu bạn là một người thầy còn tôi là một học trò , thế thì học trò hỏi thầy lấy đâu ra công thức đó, thầy trả lời sao đây ??? thầy trả lời : thầy lấy trên mạng và tác giả người Pháp dùng công thức đó nên thầy cũng dùng công thức đó chứ thầy cũng không hiểu tại sao dùng công thức đó. Hỡi ơi ông thầy này lơ mơ quá (thì ra thầy dạy mình chỉ có đến thế là cùng) không lo tự mài mò nghiên cứu tối ngày chỉ biết chép tài liệu của người khác và ứng dụng kiểu robot (Asimo quá) tư tưỡng như vậy khó tiến bộ

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

thật không ngờ một người đến từ một trung tâm tin học mà lại có cách nghi như bạn, bạn quá đi xa vấn đề rồi chủ yếu ở đây là học phải hiểu kỹ thì từ đó mới có thể suy luận ra những cái khác còn lấy của người khác áp dụng máy móc mơ hồ không hiểu và cuối cùng cũng chỉ lấy của người khác (nếu không nói là ăn cắp) nếu bạn là một người thầy còn tôi là một học trò , thế thì học trò hỏi thầy lấy đâu ra công thức đó, thầy trả lời sao đây ??? thầy trả lời : thầy lấy trên mạng và tác giả người Pháp dùng công thức đó nên thầy cũng dùng công thức đó chứ thầy cũng không hiểu tại sao dùng công thức đó. Hỡi ơi ông thầy này lơ mơ quá (thì ra thầy dạy mình chỉ có đến thế là cùng) không lo tự mài mò nghiên cứu tối ngày chỉ biết chép tài liệu của người khác và ứng dụng kiểu robot (Asimo quá) tư tưỡng như vậy khó tiến bộ
. Bác này quan trọng hóa vấn đề nhỉ ! trong học tập phải có kế thừa và phát huy chứ @
. để vẽ bánh răng thì dùng thủ công vẫn vẽ được đúng kỹ thuật mà nếu biết được đầy đủ các thông số kỹ thuật cần thiết để thiết kế một bánh răng . còn các hàm toán chỉ để hỗ trợ thôi đâu phải rành riêng cho thiết kế bánh răng (để chứng minh công thức này thì bó tay ) biết được công thức và điều chỉnh được các thông số theo đúng kích thước và yeu cầu là được rồi!!

N

NDA

Author

Xem ra topic đã đi quá xa so với trọng tâm ban đầu rồi, việc áp dụng trực tiếp hay đi sâu vào nghiên cứu xin các bạn tự suy ngẫm và đưa ra quyết định phù hợp với bản thân mình.
Mong các bạn nên có những tranh luận đi sâu về phần kiến thức, không nên làm ảnh hưởng đến hòa khí của anh em trên diễn đàn.

nguyenduyngoc

<b>Giải nhất MiniCAD 2010 kỳ 1</b>

Hutrupho có vẻ đòi hỏi hơi cao nhỉ?muốn tìm hiểu tận gốc tận ngọn mọi vấn đề để rồi phát triển thêm thì e rằng chưa tìm hiểu hết thì mình đã về với cát bụi mất rồi, chẳng còn sức lực, khả năng để mà phát triển đâu.Nói như thế là đã trừ những thiên tài ra rồi đấy nhé. Phải biết cần tìm hiểu những gì là đủ cho mình thôi.

H

hutrupho

Author

Thật ra thì mình đã có tài liệu chứng minh các biểu thức đó nhưng mà mình thấy các bạn áp dụng các biểu thức đó vào việc vẽ bánh răng mà bản thân các bạn cũng chẳng quan tâm đến biểu đó được hình thành như thế nào (ít ra thì cũng tìm hiểu các biểu thức đó được hình thành như thế nào ? tác giả dựa vào đâu mà rút ra biểu thức đó ?)
Các bạn chỉ biết áp dụng để vẽ cho ra bánh răng theo bài hướng dẫn từ A đến Z là quá mừng rồi ! Tóm lại là chủ đề này quá dài dòng mà mình cũng chẳng thấy bạn nào có ý tìm hiểu nguồn gốc của các biểu thức, đa số các bạn chỉ biết áp dụng (nếu không muốn nói là chẳng hiểu gì cả ) Mình cũng muốn chia sẽ với các bạn tài liệu chứng mình các biểu thức đó nhưng mà đối với tư tưỡng của các bạn chỉ cần áp dụng là đủ rồi (không hiểu cũng không sao) . Không phải mình ích kỷ mà tại các bạn đâu cần hiểu !