[vnWelding Project] Xây dựng tài liệu giới thiệu tổng thể về Công nghiệp Hàn Việt Nam

Author
Gửi anh em Mesian,

Nói đến CNH tại Việt Nam, cơ bản hiện nay rất ít thông tin. Ngay cả những người làm việc trực tiếp trong ngành hàn cũng không có những thông tin khái quát một cách đầy đủ về lĩnh vực mình chính mình đang làm việc. Cụ thể, chưa ai có thể trả lời được chính xác một cách tương đối những câu hỏi hỏi:

- Ngành Hàn hàng năm tao ra bao nhiêu Công việc? (Có bao nhiêu nhân lực đang làm việc cho ngành hàn)
- Hàng năm có bao nhiêu nhân lực (ở các trình độ) được bổ sung vào thị trường lao động Hàn? (Các tổ chức Giáo dục đạo tạo đào tạo được bao nhiêu nhân lực bổ sung vào ngành Hàn?
- Có bao nhiêu đơn vị sản xuất các sản phẩm CNH?
- CNH hàng năm tao ra giá trị bao nhiêu cho nền kinh tế?
- Hàng năm, có bao nhiêu Sản phẩm / Công nghệ mới được công bố và ứng dụng vào thực tế???

.v..v..

Và còn rất nhiêu câu hỏi các mà ngay những người đang trực tiếp làm việc trong ngành Hàn VN không thể có cơ sở để trả lời...

Để có thể trả lời những câu hỏi đó, cần phải có những nghiên cứu, khảo sát và tính toán số liệu cụ thể để đưa ra một những con số sát thực nhất nhằm vẽ lên bức tranh tổng quát, chính xác về những gì mà Công nghiệp hàn VN đang có. Và đó cũng là cơ sở để những nhà chuyên môn, nhà quản lý và những doanh nghiệp đặt ra những mục tiêu cụ thể cho tương lai của ngành Công Nghiệp Hàn.

Tôi xin phép mở topic này với hy vong anh em CNH sẽ đóng góp những ý kiến, nhận định và những chia sẻ để xây nên một tài liệu được gọi là Tầm nhìn cho ngành Công nghiệp Hàn Việt Nam và sẽ được cập nhật hàng năm.

Rất mong được anh em ủng hộ và tham gia!

Thân ái!
Nguồn: vnWelding.net

Ðề: [vnWelding Project] Xây dựng tài liệu giới thiệu tổng thể về Công nghiệp Hàn Việt Nam

Mình chỉ biết về CNH qua các công ty dầu khí ( hàn ống dầu trong và ngoài) và đóng tàu ở Kcn dưới Bà rịa.
Và thích nhất là bán que hàn cho cty ODIM ( giờ là Rollroy).

Thây ý tưởng của các bạn về CNH rất hay, mình sẽ ủng hộ bằng các mối quan hệ bên đóng tàu và dầu khí dưới Vũng Tàu.
Good luck.

Author
Ðề: [vnWelding Project] Xây dựng tài liệu giới thiệu tổng thể về Công nghiệp Hàn Việt Nam

Mình chỉ biết về CNH qua các công ty dầu khí ( hàn ống dầu trong và ngoài) và đóng tàu ở Kcn dưới Bà rịa.
Và thích nhất là bán que hàn cho cty ODIM ( giờ là Rollroy).

Thây ý tưởng của các bạn về CNH rất hay, mình sẽ ủng hộ bằng các mối quan hệ bên đóng tàu và dầu khí dưới Vũng Tàu.
Good luck.
Rất cám ơn vietphuock04 đã ủng hộ! Thực tình xuất phát từ thực tế làm việc mình thấy mình không thê tự trả lời được và cũng k thể có nguồn thông tin cơ sở đẻ có thể trả lời đc những câu hỏi đó, mặc dù mình là kỹ sư hàn, là người chỉ làm về Hàn từ khi học xong đến giờ. :(

Điều này đang làm ảnh hưởng rất lớn đến sự phát triển của ngành hàn. Không thể có nhân tố mới, cũng không thể có một kế hoạch rõ ràng. Các doanh nghiệp không xây dựng được kế hoạch kinh doanh. Các đơn vị đào tạo không tính toán và xây dựng đc định hướng phát triển. Các sinh viên không thể xác định cơ hội và thách thức khi học về Hàn....

Mình sẽ sớm đề ra những tiêu chi vèe thông tin và kế hoạch chi tiết cho dự án.

vietphuock04 nếu có thể có được thông tin gì mà share để hỗ trợ dự án này thì tốt quá. Nếu được xin để lại thông tin liên lạc trên topic này để tiên liên lạc hơn.

Thân ái!
Trọng

K

khiicon

Ý tưởng rất hay, rất thiết thực. Là sinh viên học chuyên ngành hàn, mình cũng chưa nhìn thấy hết được bức tranh tổng thể của Công Nghệ Hàn. Mong các bác tiền bối, những người đi trước vẽ lên bức tranh, để hậu bối được kế thừa và phát triển cộng đồng Công Nghệ Hàn vững mạnh, góp phần vào sự tăng trưởng kinh tế, củng cố vị thế của nước Việt Nam. chân thành cảm ơn!.

H

haiduong_08

Chủ Toppic đặt ra câu hỏi khó thế, bản thân mình không học về CNH nhưng khi ra trường đi làm thì lại làm về CNH.Mình thấy để 1 doanh nghiệp cần đích thị kỹ sư hàn thì chỉ cần 2-3 người chủ yếu để đối phó với khách hàng và ISO là chính, và ở ngoài bắc này thị trường việc làm cho sinh viên công nghệ hàn là rất ít.Ngành CNH phát triển ở trong phía nam nhiều hơn, trong đó họ làm việc Pro, chứ mấy các ngoài bắc(e gặp vài người) chỉ có review chứ không hiểu kỹ lắm về CNH.:D.