Xin được giúp đỡ về đồ gá

• Thread starter vlk
  • Ngày mở chủ đề
V

vlk

Author
Xin chào các anh chị hiện em đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy.em gặp một chút khó khan trong việc chế tao đồ gá cho một nguyên công vì giáo viên em không cho kẹp chặt bằng bulong mà bắt dùng cam lệch tâm mà cái này thì em thiếu hiểu biết về nó.anh chị nào biết rành về ẹp chặt bẳng cam lệch tâm (hay cách thức kẹp chặt nào khác) thì giúp đỡ em thiết kế đồ gá cho nguyên công khoan của càng gạt.thank anh chị

K

khongvinhlinh

Author
Ðề: Xin được giúp đỡ về đồ gá

Nói thực là hình vẽ hơi khó nhìn, bạn post cái hình nào rõ hơn chút có thể sẽ tư vấn được cho.

MT

Member

Xin chào các anh chị hiện em đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy.em gặp một chút khó khan trong việc chế tao đồ gá cho một nguyên công vì giáo viên em không cho kẹp chặt bằng bulong mà bắt dùng cam lệch tâm mà cái này thì em thiếu hiểu biết về nó.anh chị nào biết rành về ẹp chặt bẳng cam lệch tâm (hay cách thức kẹp chặt nào khác) thì giúp đỡ em thiết kế đồ gá cho nguyên công khoan của càng gạt.thank anh chị

bánh lệch tâm chứ?Sao lại là cam lệch tâm
khoan thì lực kẹp lớn ko lớn lắm nên dùng bánh lệch tâm để kẹp là đúng rồi tháo lắp lại nhanh, dùng bulong tháo lắp lâu
đầu tiên thì cứ tính lực kẹp cần thiết trước đã, rồi sau đó mới đi tính bánh lệch tâm
bánh lệch tâm thì phải mua sách đồ gá về đọc thôi quyển đồ gá cơ khí và tự động hóa của Trần Văn Địch, Lê Văn Tiến
nếu ko có thì dùng tạm :

Last edited:
V

vlk

Author

bánh lệch tâm chứ?Sao lại là cam lệch tâm
khoan thì lực kẹp lớn ko lớn lắm nên dùng bánh lệch tâm để kẹp là đúng rồi tháo lắp lại nhanh, dùng bulong tháo lắp lâu
đầu tiên thì cứ tính lực kẹp cần thiết trước đã, rồi sau đó mới đi tính bánh lệch tâm
bánh lệch tâm thì phải mua sách đồ gá về đọc thôi quyển đồ gá cơ khí và tự động hóa của Trần Văn Địch, Lê Văn Tiến
nếu ko có thì dùng tạm :
thank anh đả chỉ dẩn nhưng mà nói thiệt với anh là em chưa biết cách thức vận hành của bánh lệnh tâm nó như thế nào (tại vì em vẫn còn trong quá trình học chưa được áp dụng thực tế nhiều).anh có thễ nói rõ thêm cụ thể và nếu được cho em xin cái hình bản vẻ của đồ gá nguyên công này.

Last edited by a moderator:

MT

Member

bạn đọc 2 cái file ảnh đó đi
đại loại là bánh lệch tâm thì tâm quay và tâm hình học ko trùng nhau nên khi kéo cái cần xuống thì bán kính quay nó tăng lên tạo ra lực kẹp lên chi tiết

V

vlk

Author

bạn đọc 2 cái file ảnh đó đi
đại loại là bánh lệch tâm thì tâm quay và tâm hình học ko trùng nhau nên khi kéo cái cần xuống thì bán kính quay nó tăng lên tạo ra lực kẹp lên chi tiết
thank anh .để em vẽ ra cái hình em up lên nhờ anh coi dùm có thiếu sót gì thi xin anh góp ý cho em thêm

nay em đã vẽ xong hình đồ gá nhờ các anh xem xét và cho em thêm ý kiến về việc thiết kế thêm bộ bạc dẫn hướng khi khoan
.
Sơ đồ này của bạn kô gia công được,và cũng không định vị hay kẹp chặt đc luôn ./.
Chông chênh....

V

vlk

Author

Sơ đồ này của bạn kô gia công được,và cũng không định vị hay kẹp chặt đc luôn
nhưng sao em có hỏi ý kiến một ông thầy ( thuộc khoa cơ khí ) thì thầy nói là gia công được nhưng mà đồ gá này chưa phải tối ưu lắm

TAMAC

Active Member

Nếu đồ gá này vừa phay mặt đầu vừa khoan thì thật bất tiện, thường các loại càng gạt phôi là do đúc chính xác tạo hình nên người ta dùng tiện xén mặt đầu rồi khoan luôn. Còn trong bài tập này đồ gá của bạn cần xem xét việc chống xoay cho chi tiết khi phay hoặc khoan, có thể dựa vào các má càng gạt. Cơ cấu kẹp chặt nên gắn với bạc dẫn hướng khoan và kẹp từ trên xuống.

V

vlk

Author

Nếu đồ gá này vừa phay mặt đầu vừa khoan thì thật bất tiện, thường các loại càng gạt phôi là do đúc chính xác tạo hình nên người ta dùng tiện xén mặt đầu rồi khoan luôn. Còn trong bài tập này đồ gá của bạn cần xem xét việc chống xoay cho chi tiết khi phay hoặc khoan, có thể dựa vào các má càng gạt. Cơ cấu kẹp chặt nên gắn với bạc dẫn hướng khoan và kẹp từ trên xuống.
thank anh đã có lời chỉ dẫn. em đả thiết kế lại 2 ma chử V dài ra để có thể chống xoay.

còn về phay và khoan thì là 2 nguyên công khác nhau . ý em hỏi là cũng bộ đồ gá này em sẽ phay ,và khoan trên bộ đồ gá này được không ? với chi tiết là phôi đúc có biên dạng giống y như trong hình . Và cho em hỏi là khi khoan ko có cần thiết là phải có bac dẫn hướng không ?

sơ đồ này của bạn có vấn đề.
Xin hỏi bạn là mặt đế của bạn đã gia công chưa?
Nếu chưa gia công thì bạn không thể kẹp thế này đâu.
Với sơ đồ này bạn không thể khoan được vì khi khoan cần định vị đủ 6 bậc tự do
Bạn nên tham khảo tài liệu Hướng dẫn đồ án chi tiết máy và sách công nghệ có bán tại cổng trường ĐHBKHN.
Chúc bạn may mắn!

TAMAC

Active Member

@vlk: đồ gá được kẹp chặt bằng bu lông với bàn máy, vậy nếu để vừa phay vừa khoan thì phải có 2 bộ đồ gá bắt trên 2 máy? Các chi tiết càng gạt được đúc chính xác tức là đã có lỗ sẵn với lượng dư nhỏ Vd lỗ f22 thì đúc là f21 nên khi khoan lỗ càng gạt không cần bạc dẫn hướng (người ta thường khoan trên máy tiện cơ mà) bạc dẫn hướng khoan dùng khi khoan các lỗ chưa có sẵn mục đích để đảm bảo đúng tọa độ của lỗ khoan.

V

vlk

Author

sơ đồ này của bạn có vấn đề.
Xin hỏi bạn là mặt đế của bạn đã gia công chưa?
Nếu chưa gia công thì bạn không thể kẹp thế này đâu.
Với sơ đồ này bạn không thể khoan được vì khi khoan cần định vị đủ 6 bậc tự do
Bạn nên tham khảo tài liệu Hướng dẫn đồ án chi tiết máy và sách công nghệ có bán tại cổng trường ĐHBKHN.
Chúc bạn may mắn!
thank bạn đã góp ý
@vlk: đồ gá được kẹp chặt bằng bu lông với bàn máy, vậy nếu để vừa phay vừa khoan thì phải có 2 bộ đồ gá bắt trên 2 máy? Các chi tiết càng gạt được đúc chính xác tức là đã có lỗ sẵn với lượng dư nhỏ Vd lỗ f22 thì đúc là f21 nên khi khoan lỗ càng gạt không cần bạc dẫn hướng (người ta thường khoan trên máy tiện cơ mà) bạc dẫn hướng khoan dùng khi khoan các lỗ chưa có sẵn mục đích để đảm bảo đúng tọa độ của lỗ khoan.
cám ơn anh em đã hiểu . với anh cho hỏi với chi tiết của em khi đúc thì nên có sẳn lổ hay không có lổ .vì lúc đầu em thiết kế là có sẵn lổ .nhưng có một nhóm làm đề tài giống em thì giáo viên lại nói là không có đúc cái lổ.

TAMAC

Active Member

Mình làm ở cơ sở chuyên đúc càng gạt, càng phân ly, càng chuyển hướng... các loại của máy kéo bằng phương pháp đúc chính xác (đúc mẫu chảy) sản lượng hàng năm khoảng 10.000 máy (mỗi máy 15 chi tiết) nên có thể khẳng định chắc chắn với bạn là chi tiết càng gạt có đúc cả lỗ ví các lý do sau: đúc chính xác có thể đạt đúng các yêu cầu kích thước hình học, bề mặt cho tiết nhẵn đẹp, nhiều chi tiết đúc xong dùng luôn không phải gia công, các mặt gia công (nếu cần) thường để 0,5 mm, nếu không đúc cả lỗ mà để đặc thì chi tiết dễ bị ngót, tốn nguyên vật liệu... Trở lại với đồ gá của bạn khi khoan cần lưu ý: đế gá phải có lỗ lớn hơn đường kính khoan để mũi khoan đi qua được hết chiều dài khoan, giữa gá và bàn máy phải có khe hở để thoát phoi và người ta có thể lấy phoi sau khi khoan nhiều chi tiết.

V

vlk

Author

Mình làm ở cơ sở chuyên đúc càng gạt, càng phân ly, càng chuyển hướng... các loại của máy kéo bằng phương pháp đúc chính xác (đúc mẫu chảy) sản lượng hàng năm khoảng 10.000 máy (mỗi máy 15 chi tiết) nên có thể khẳng định chắc chắn với bạn là chi tiết càng gạt có đúc cả lỗ ví các lý do sau: đúc chính xác có thể đạt đúng các yêu cầu kích thước hình học, bề mặt cho tiết nhẵn đẹp, nhiều chi tiết đúc xong dùng luôn không phải gia công, các mặt gia công (nếu cần) thường để 0,5 mm, nếu không đúc cả lỗ mà để đặc thì chi tiết dễ bị ngót, tốn nguyên vật liệu... Trở lại với đồ gá của bạn khi khoan cần lưu ý: đế gá phải có lỗ lớn hơn đường kính khoan để mũi khoan đi qua được hết chiều dài khoan, giữa gá và bàn máy phải có khe hở để thoát phoi và người ta có thể lấy phoi sau khi khoan nhiều chi tiết.
thank anh đã hướng dẫn.

Bấm cám ơn là đủ rồi, thế này là spam đấy.

L

Le Anh Duong

Author

hi. tất cả các anh em trên diễn đàn.
mình nghĩ thầy giáo của bạn nói đung. mình có góp ý.
- mình thấy đồ gá của bạn chưa có bạc dẫn hướng.
- vị trí kẹp chặt ko được tốt vì kẹp chặt theo phương đó ảnh hưởng đến chất lượng lỗ khoan.
- cơ cấu dẫn hướng của bạn hơi nhiều chi tiết bạn nên giảm bớt đi.
- bạn xem lại tài liệu về vị trí đặt tâm của bánh lệch tâm đi. mình thấy bánh lệch tâm của bạn ko có khả năng tự giữ sau khi kẹp.:45:

V

vlk

Author

hi. tất cả các anh em trên diễn đàn.
mình nghĩ thầy giáo của bạn nói đung. mình có góp ý.
- mình thấy đồ gá của bạn chưa có bạc dẫn hướng.
- vị trí kẹp chặt ko được tốt vì kẹp chặt theo phương đó ảnh hưởng đến chất lượng lỗ khoan.
- cơ cấu dẫn hướng của bạn hơi nhiều chi tiết bạn nên giảm bớt đi.
- bạn xem lại tài liệu về vị trí đặt tâm của bánh lệch tâm đi. mình thấy bánh lệch tâm của bạn ko có khả năng tự giữ sau khi kẹp.:45:
thank bạn đã góp ý mình sẻ xem xét lại

H

HENRY HUNG

Author

Hình vẽ của bạn không thể hiểu được . Bạn có thể gởi bản vẽ cho mình theo địa chỉ : manhhungck@gmail.com mình sẽ xem và chỉ dẫn cho .