Xin giải đáp 1 số thắc mắc về cái khuôn em làm!!

Author
Em mới học solid và vẽ bậy cái chi tiết(vẽ cho vui để tập làm khuôn) có hình dạng như H1.Trong quá trình làm có 1 số thắc mắc mong các anh chị giúp đỡ!
1/
Khi em tham khảo 1 số video làm khuôn thì không hiểu cho lắm về câu lệnh Shut off Surfaces
Xem trong các clip thì thấy sau khi mình parting line xong.Chọn shut off surfaces(lệnh này dùng để chọn các hốc mà không thể nhìn thấy từ trên xuống hay từ dưới lên)..nhưng em không biết vì sao nó không hiện lên các lỗ như trong hình thứ 2(để chon được các lỗ đó thì em phải tự định dạng cho nó = tay)Mặc dầu những cái lỗ đó không hề khuất.Định dạng cả chục lần nó mới ok(làm đại làm càng chứ cũng ko hiểu rõ lắm).Nếu em không tự chọn các lỗ đó thì sang phần Tooling split (Tách khuôn trên khuôn dưới) báo là cannot knit sheets together.....Mong mọi người giải thích em rõ error này + các hướng mũi tên khi định dạng các lỗ đó có nghĩa ntn?em chẳng hiểu nên cứ bấm cho nó xoay đại xuống dưới.Rồi khi xác định được các lỗ thì có lỗ ghi contact,có lỗ ghi no-fill,lỗ ghi tangent??? Em phải chuyển về hết contact thì shut off mới ok được!

2/Cái khuôn em làm ra được như H3.Em phân chia khuôn trên khuôn dưới thế là đúng chưa ạ?

H1:

H2

H3:

leviettienCTM

Active Member
Ðề: Xin giải đáp 1 số thắc mắc về cái khuôn em làm!!

về mặt cơ bản thì bạn đã biết dùng đến phần này cũng được rồi!
but có vài vấn đề bạn cần chú ý:
khuôn bạn định tách là cho khuôn gì? sản phẩm vật liệu gì?để còn lựa chọn phương án chọn mặt phân khuôn sao cho hợp lí nữa...
nếu như khuôn nhựa thì sản phẩm của bạn không rút được ra đâu, bạn nhìn lại phần giao nhau giữa 2 khối trụ tròn, có fillet R but bạn tách ra thì nó trên hẳn phần kia của khuôn, khi tháo ra sẽ ảnh hưởng đến sản phẩm!
chú ý mặt phân khuôn nhá! ;)

M

manchini

[langtitle=en]Ðề: Xin giải đáp 1 số thắc mắc về cái khuôn em làm!![/langtitle]

[lang=en]
về mặt cơ bản thì bạn đã biết dùng đến phần này cũng được rồi!
But có vài vấn đề bạn cần chú ý:
Khuôn bạn định tách là cho khuôn gì? Sản phẩm vật liệu gì?để còn lựa chọn phương án chọn mặt phân khuôn sao cho hợp lí nữa...
Nếu như khuôn nhựa thì sản phẩm của bạn không rút được ra đâu, bạn nhìn lại phần giao nhau giữa 2 khối trụ tròn, có fillet r but bạn tách ra thì nó trên hẳn phần kia của khuôn, khi tháo ra sẽ ảnh hưởng đến sản phẩm!
Chú ý mặt phân khuôn nhá! ;)

[ANH]E8D8_4E85A2FE[/ANH]
-bạn nên làm mặt phân khuôn như thế này
-lệnh shut-off dủng để tạo các mặt vá ,khi chi tiết cần làm khuôn có lỗ thũng thru all.
-các mũi tên trong lệnh shut-off biểu thị cho việc xác định line nào cần chọn, bạn có thể thay đổi hướng mũi tên bằng cách ấn vào nút mũi tên cong.

Author
Ðề: [langtitle=en]Ðề: Xin giải đáp 1 số thắc mắc về cái khuôn em làm!![/langtitle]

[lang=en]

[ANH]E8D8_4E85A2FE[/ANH]
-bạn nên làm mặt phân khuôn như thế này
-lệnh shut-off dủng để tạo các mặt vá ,khi chi tiết cần làm khuôn có lỗ thũng thru all.
-các mũi tên trong lệnh shut-off biểu thị cho việc xác định line nào cần chọn, bạn có thể thay đổi hướng mũi tên bằng cách ấn vào nút mũi tên cong.
Em cảm ơn anh ạ...em đã fix lại mặt phân khuôn cho nó rồi..mà nó cũng giống cái khuôn của anh làm....:)

//Cho em hỏi 1 câu nữa là...nếu chi tiết của em là chi tiết nhựa thì có cần phải đúc áp lực để các dòng chảy nhựa nó tràn đều vào khuôn chi tiết không(vì nhựa nhanh nguội-em nghĩ thế :( ).Và như chi tiết của em ví dụ thì lỗ rót nhựa nằm ở giữa,hay là chia làm 2 cái ở 2 bên cho nó cân bằng....??

Mong mọi người giải đáp giúp em phát....TKS mọi người!!

chau2707

Active Member
Ðề: [langtitle=en]Ðề: Xin giải đáp 1 số thắc mắc về cái khuôn em làm!![/langtitle]

Em cảm ơn anh ạ...em đã fix lại mặt phân khuôn cho nó rồi..mà nó cũng giống cái khuôn của anh làm....:)

//Cho em hỏi 1 câu nữa là...nếu chi tiết của em là chi tiết nhựa thì có cần phải đúc áp lực để các dòng chảy nhựa nó tràn đều vào khuôn chi tiết không(vì nhựa nhanh nguội-em nghĩ thế :( ).Và như chi tiết của em ví dụ thì lỗ rót nhựa nằm ở giữa,hay là chia làm 2 cái ở 2 bên cho nó cân bằng....??

Mong mọi người giải đáp giúp em phát....TKS mọi người!!
--> Mình có biết chút chút về khuôn ép nhựa nhưng cũng muốn đóng góp cho bạn : nếu bạn làm cống rót ở 2 bên vậy khi bạn bơm nhựa vào thì dòng chảy sẽ từ 2 bên tiến dần về phía giữa, lúc này sẽ xảy ra trường hợp là nhiệt độ dòng chảy từ phía 2 bên nhỏ hơn nhiệt độ từ miệng phun làm cho sự hòa trộn không đòng đều dẫn đến tạo ra những đường weldline. Nếu bạn đặt cống rót ngay giữa thì nên tăng áp suất bơm, giảm nhiệt độ nước làm mát (gắn vale để giảm lưu lượng nước làm mát) ok. Nếu có sai sót mong các cao thủ edit giùm. Thank

Author

@Chau2707: Em cảm ơn anh rất nhiều....:)

Mọi người cho em hỏi là các lỗ để định vị khuôn trên vs khuôn dưới thì tính toán như thế nào ạ?Đường kính các lỗ đó như thế nào so với chốt định vị để có thể dễ dàng tháo lắp nhưng lại không làm khuôn bị xê dịch(do khe hở giữa lỗ vs chốt quá lớn).

Mọi người cho em hỏi là các lỗ để định vị khuôn trên vs khuôn dưới thì tính toán như thế nào ạ?Đường kính các lỗ đó như thế nào so với chốt định vị để có thể dễ dàng tháo lắp nhưng lại không làm khuôn bị xê dịch(do khe hở giữa lỗ vs chốt quá lớn).

Có vẻ câu hỏi về chốt định vị luôn "ám ảnh" bạn thì phải?!! Theo bạn, muốn trục và bạc có thể chuyển động tương đối với nhau thì bạn cần lắp chúng với dung sai là bao nhiêu? Lắp dôi hay lắp hở, có chỗ cần hở, có chỗ cần dôi?
Khi còn trong trường thì cần phải tính toán nhiều vd: dung sai lắp ghép, vật liệu, độ cứng, độ chịu mài mòn...để trả lời các vấn đề đó thì tham khảo cả chồng sách ấy chứ!!! Còn mình khuyên bạn hãy tìm các catalog của các hãng chuyên phụ tùng khuôn như Misumi, Futaba, Hasco...câu trả lời có trong đấy. Đại loại như khuôn lớn bao nhiêu thì dùng trục bạc nào, khoảng cách ra sao.....

(Mình thấy lỗ bạc thường lớn hơn kích thước danh nghĩa (KTDN) khoảng 0.02, còn trục nhỏ hơn KTDN 0.02. )

M

manchini

[langtitle=en]Ðề: Xin giải đáp 1 số thắc mắc về cái khuôn em làm!![/langtitle]

Việc lắp ráp Khuôn trên và khuôn dưới thường thông qua bộ dẩn hướng và sơmi do nhà sản xuất chế tạo nên không cần quan tâm đến dung sai của nó (tất nhiên là lắp ghép hở theo dung sai H7/g6)...chỉ quan tâm đến kích thước của chúng so với từng kích thước khuôn để dạt yêu cầu kỷ thuật. tùy thep kích thước khuôn mà chọn fi dẩn hướng.

Last edited by a moderator:
Author

Em chân thành cảm ơn mọi người :)...theo các chỉ dẫn của các anh em đã làm được cái khuôn hoàn chỉnh rồi :D.....