Xin giúp đỡ tạo phôi ép nổi với chi tiết rất nhỏ

• Thread starter SR ĐÊ TIỆN
  • Ngày mở chủ đề
S

SR ĐÊ TIỆN

Author
Dạ xin chào các anh,em đang học tập làm khuôn mẫu,hôm nay có một khách hàng đem tới với 1 file chi tiết rất nhỏ,họ nhờ em tạo âm dương để ép nóng mà thực sự em không biết cách nào để khắc được phần âm để dao ăn hết phần các dấu Ă hay dấu sắt

Em mong được anh nào cao tay giúp đỡ,hiện đang em làm trên Artcamp 9

Dạ đây là file mẫu.

http://www.mediafire.com/?6ay5dyw4yx2zs4b

Ðề: Xin giúp đỡ tạo phôi ép nổi với chi tiết rất nhỏ

Theo ý kiến của mình thì bạn sử dụng phương án dùng hóa chất ăn mòn đối với sản phẩm nhỏ xinh của bạn.
Còn gia công trên máy cnc thì với cái nét nhỏ như thế cần phải có 1 trình độ khá khá dày dặn 1 chút :))

S

SR ĐÊ TIỆN

Author

Ăn mòn độ tinh xão nó không có anh à,em cũng mới học gia công khuôn 2D gặp phải bài toán khó,cũng mong được nhiều anh chị giúp đỡ,để cho nâng cao tao nghề

Anh down cai file .EPS của em up lên rồi , cái đó khuôn dương em để nguyên , khuôn âm offset ra rồi mirror lại ^^. Offset thì tùy theo người ta ép lên vật liệu gì ( 0.5mm chẳng hạn ).

Trên lý thuyết là vậy , còn đối với cai eps em đưa cũng mệt đó , chữ không hà ^^ . Khách muốn ép nổi lên em chuyển phương án chạy pocket " móc " lòng cái chữ và dấu , khi đó ép ra sẽ nổi lên .

mrgiang99

Active Member

Các hình dưới đây mình lấy hình ngược làm, vì không có thời gian nên không làm lại hình thuận, do đó đây là khuôn lõm!

Còn bạn làm khuôn nổi thì cậu lấy hình thuận làm nhé!

Bạn làm 1 relief chữ nổi bình thường :

Sau đó dùng công cụ Đực / Cái của artcam mà làm khuôn đối ứng.

Kết quả:

Nếu không gia công được thì đặt hàng mình làm cho, thép C45 nhiệt luyện khoảng 45 ~ 50HRC.
Cần cứng nữa thì SKD11 58~60HRC.

Bonus cho cái hìnhdấu đột SKD11 gia công bằng máy điêu khắc CNC của hãng SNC nổi tiếng thế giới, sau nhiệt luyện 58HRC:

Last edited:
S

SR ĐÊ TIỆN

Author

Các hình dưới đây mình lấy hình ngược làm, vì không có thời gian nên không làm lại hình thuận, do đó đây là khuôn lõm!

Còn bạn làm khuôn nổi thì cậu lấy hình thuận làm nhé!

Bạn làm 1 relief chữ nổi bình thường :

Sau đó dùng công cụ Đực / Cái của artcam mà làm khuôn đối ứng.

Kết quả:

Nếu không gia công được thì đặt hàng mình làm cho, thép C45 nhiệt luyện khoảng 45 ~ 50HRC.
Cần cứng nữa thì SKD11 58~60HRC.

Bonus cho cái hìnhdấu đột SKD11 gia công bằng máy điêu khắc CNC của hãng SNC nổi tiếng thế giới, sau nhiệt luyện 58HRC:

Dạ chào anh gian,anh cho em hỏi là anh sài dao bao nhieu độ với mũi dao bao nhiêu để có thể cho dao ăn hết vào phần phôi âm lẫn phôi dương,tại vì em dùng dao 10 mui 0.1 nó khog anh hết vào,với lại độ nét nó không được như anh,trên Artcam,Nếu anh có thể save lại gui dùm em cách đi dao của anh cho em được không.....,Em xin cám ơn

Còn em làm trên Type3 anh AN đã hướng dẫn em thì em làm được ***.

Last edited by a moderator:

mrgiang99

Active Member

Chào Đê Tiện!

Tớ dùng dao V bit, D3.15mm, 40deg, bước tiến 0.1mm ~ 0.15mm.

File thì tớ close mà no save nên không tạo được file toolpath nữa rồi!
(Máy yếu nên khi tạo relief mất khá thời gian....)

À mà cái khuôn đực cậu cho nét nhỏ lại tí và cái đỉnh hơi bo tròn... không thì có thể làm đứt giấy!

Last edited:
S

SR ĐÊ TIỆN

Author

Dạ anh Giang giờ có thể làm lại dùm em 1 file được không anh,em làm hoài trên ArtCamp mà không được,mong được anh giúp đỡ lần nữa

Em cũng mới bắt đầu tập làm,mà chưa hiểu nhiều về mấy cái này lắm,Một lần nữa cám ơn anh:1:

mrgiang99

Active Member

Đây là cái hình mũi Vbit 3.15mm 40deg.

Tôi cũng chỉ biết sơ sơ về artcam, nghề chủ yếu của tôi là làm cái máy khắc này.
Lâu lâu ế, đói quá phải nhận khắc bừa để kiếm sống, cái nào làm được rồi là cứ thế rập khuôn... nên trình độ có hạn!

Còn cậu muốn chỉ thì cũng được, nhưng tôi không thể làm tuốt tuồn tuột thay cho cậu được.

Cậu hãy trình bày cách làm của cậu từng bước kèm hình minh họa lên thì mới góp ý được.

Đầu tiên là làm cái khuôn đực. cậu hãy post cách làm của mình lên đây.

S

SR ĐÊ TIỆN

Author

Dạ chào anh ,em làm file nó không được sắc sảo như anh.Mong được anh chỉ dạy, em cũng mới biết Artcamp sơ sơ à,còn đang học nghề

Đây là cái file của em,trong bài phía trên em thấy anh có đề cập về phần tạo 1 relief chữ nổi,là như thế nào anh

http://www.mediafire.com/?h6jblhgb88l217c

File em làm ra nó không được nét và sắc xảo như của anh,mong d
Còn dưới đây là hình và thông số cụ thể: có gì anh coi sai sót chổ nào chỉnh sữa dùm em nha anh,

Con dao của bạn có quá to không thể chạm tới đáy của hình nổi bạn nên mài con nhỏ hơn nữa :D
Nếu được thì đẩy các nét chữ xa nhau ra 1 chút > bạn nhìn các chày dập của anh mrgiang xem khoảng cách chữ cách nhau rất xa nên dao có thể vét được vật liệu tận chân chữ >> nhìn nó mới mê ly phê như vậy chứ

S

SR ĐÊ TIỆN

Author

Cái hình thiết kế của anh giang demo dùm em rất đẹp,nhưng em không hiểu sao anh sài 3 ly mà 40deg làm sao mà ăn vô được cái của em.nó nhỏ xíu xìu xiu. Với lại cái hình anh giang tạo ra rất nét nên mong được anh chỉ dạy thêm.Tại em cũng mới biết Artcamp

Cái của anh mrGiang tạo ra rất nét nhưng mà để dao khắc tới đáy thì không thể . Tớ đo curve của bạn rồi quá nhỏ nhắn xinh sắn :)).
2 cái hình bạn up ở cuối trang 1 là hình mô phỏng dường dao của artcam. Bạn để ý các chỗ giao nhau của nét chữ nó to hơn các nét song song lên dao nó ăn được tới đáy còn lại thì không chạm tới đáy nét chữ >> chiều sâu nét chữ không đều có khắc ra cũng vứt đi.
Bạn mới thử sức với món này mà gặp ngay cái vụ này thì quả thực quá khoai :))
Mình cũng chỉ mới đục đẽo không lâu nhưng đối với sản phẩm này thì quả thực mình cũng rất là ngại :))

S

SR ĐÊ TIỆN

Author

Dạ cám ơn anh,mới học nghề mà gặp cái này em cũng đuối,thực sự em nhờ một người khác gia công dùm em rồi,nhưng mà em rất muốn tìm tòi cái gì mình không biết để sau này không bỡ ngỡ nữa,Em cám ơn anh đã tư vấn cho em.

Nếu em muốn sử dụng artcam chạy âm dương ép nóng phục vụ ngành giày da , túi xách thì chạy 2D bên artcam , lấy curve ( vector ) chạy . Type3 cũng vậy .

Còn nếu làm ra giao khách thì bữa a chỉ em trên yahoo rồi đó Bằng , như ý em muốn rồi đó , type đó . và ép ra được .

Last edited:
S

SR ĐÊ TIỆN

Author

Dạ em biết rồi anh An,....Sư phụ của em :25:

mrgiang99

Active Member

À thì ra Đê Tiện thắc mắc ở cái hình!

Cái hình đó là hình 3D tức là tạo từ 2D bằng cách nào đó như extrude, rise up...

Tớ dùng cái công cụ chữ S, cónstant height letter gì ấy...( nó cũng nằm trong menu Relief)

Chứ tớ mà phay ra mịn như cái hình ấy thì bọn bắn điện EDM thất nghiệp hết!

Hình mo phỏng từ file của cậu chỉnh sửa chưa hoàn chỉnh nó thế này này:
Mất thời gian quá nên tớ stop there, discontinue..., cậu chịu khó sửa dần là được thôi.

Mr Trường nói đúng rồi đấy, cậu phải chỉnh sửa, giãn cách chữ ra cho có 1 khoảng đủ để mũi dao khắc vào và phải xuống được sâu thì nó mới ra chữ được.

Làm khuôn thì phải biết chỉnh sửa chứ làm y chang như file khách hàng đưa thì làm sao được!
Mà mấy cái đó cũng dễ thôi, cứ làm nhiều là có kinh nghiệm à!

Hồi xưa tớ cũng là dũng sĩ diệt dao và phôi!

Last edited:
S

SR ĐÊ TIỆN

Author

hii hi em cám ơn anh Giang,em sẻ cố gắng học tập,từ khi vào đây em dọc diễn đàn từ trên xuống học được nhiều thứ và được các anh giúp đỡ,em cảm ơn hết biết.:58:

Hãy chú ý khi chọn dao để gia công nhé
1 câu đơn giản là như này thôi

"Thép cứng không để dùng chung dao với đồng đỏ"

Còn lại hãy tự trải nghiệm :))
Cứ hỏng 1 cái spindle và 1 lô dao với vài tạ phôi là thành cao thủ hết ấy mà :))

S

SR ĐÊ TIỆN

Author

Từ lúc em sài máy tới giờ đập spindle vô phôi ba lần...gãy 10 cay dao cone....hĩ.hĩ:64: