Xin giúp đỡ về làm khuôn dập inox trong pro

• Thread starter senvoboben
  • Ngày mở chủ đề
S

senvoboben

Author
Hiện tại e đang tính làm thử 1 cái khuôn dập inox trong pro, mà tài liệu kiếm dc thì ít quá.
Không bít có quý anh chị nào có thì cho e xin 1 ít đi.

E đang làm thử khuôn dập của tấm bạc trong kính xe hơi,e tính rằng phải dập 2 lần, vì nếu đục lỗ lun trong 1 lần thì sẽ dễ bị bể do khoảng cách với biên dạng ngoài với lỗ nhỏ quá.ah biên dạng ngoài thì đối xứng, còn 2 lỗ ở trong thì bị lệch, mấy bác để ý chút nhá ^^
e nghe nói là thép để làm bạc là SUS 201, hình như là inox thì phải.
a chị nào có ý tưởng gì thì xin cho e bít.

http://www.mediafire.com/?6tc6vyf3uoh7omd
Thanks a chị lắm.

Ðề: Xin giúp đỡ về làm khuôn dập inox trong pro

đối với chi tiết dập:
-nếu chỉ dập cắt, thì tra trong cuốn kỹ thuật dập nguội, sẽ có khoảng cách nhỏ nhất giữa 2 biên dạng để không bị kéo vật liệu, ảnh hửong tới biên dạng cắt
- còn nếu vừa uốn vừa dập cắt, thì thừong nếu biên dạng nào cần độ chính xác cao thì sẽ uốn xong mới dập cắt.
còn đối với chi tiết của bạn: như bạn nói chắc là dập đơn , và không có dung sai các kích thứoc nên mình chì góp ý như sau
bạn dập đơn thì sau mỗi lần dập cần phải có lỗ định vị cho lần tiếp theo, đối với chi tiết của bạn thì nên dập 2 lỗ trước để làm định vị cho lần sau. còn dập một lần thành sản phẩm ( tra xem có khoảng cách 2 biên dạng có thỏa hay không, và lực ép ở tấm tripper để không bị kéo ,bị nhúm sản phẩm)

S

senvoboben

Author

đối với chi tiết dập:
-nếu chỉ dập cắt, thì tra trong cuốn kỹ thuật dập nguội, sẽ có khoảng cách nhỏ nhất giữa 2 biên dạng để không bị kéo vật liệu, ảnh hửong tới biên dạng cắt
- còn nếu vừa uốn vừa dập cắt, thì thừong nếu biên dạng nào cần độ chính xác cao thì sẽ uốn xong mới dập cắt.
còn đối với chi tiết của bạn: như bạn nói chắc là dập đơn , và không có dung sai các kích thứoc nên mình chì góp ý như sau
bạn dập đơn thì sau mỗi lần dập cần phải có lỗ định vị cho lần tiếp theo, đối với chi tiết của bạn thì nên dập 2 lỗ trước để làm định vị cho lần sau. còn dập một lần thành sản phẩm ( tra xem có khoảng cách 2 biên dạng có thỏa hay không, và lực ép ở tấm tripper để không bị kéo ,bị nhúm sản phẩm)
uh, thanks bạn, but việc tìm kiếm sách của phần dập này khó quá, mình mới mua dc 2 cuốn hướng dẫn cách làm ở gần trường BK.
mình đang đọc nó thì thấy nhìu vấn đề khó hỉu quá.
mong các bác lão thành trong diễn đàn có gì thì chỉ mình và share tài liệu cho mình với.
thanks mọi ng

mrgiang99

Active Member

Cái tấm của bạn theo hình khó nhìn quá!

Có lẽ chỉ dập đứt, không uốn.

Mình hay thấy mấy bác Tầu Cholon dập tấm mỏng hình dạng này thường làm 2 cái khuôn, dùng 2 cái máy dập bánh đà chạy điện.

Một khuôn dập biên ngoài, sau đó đưa vào khuôn 2 có đồ gá theo biên ngoài và đạp một phát là Bùm, xong mấy cái lỗ bên trong!

Ít có bác Tầu Cholon nào đầu tư 1 cái khuôn hai ba tầng để dập vì không thích hợp với máy dập bánh đà nhỏ!

Mình cũng đang tìm hiểu về khuôn dập . Sản phẩm của bạn mình đã thấy người ta dập rồi . Chỉ cần dập 1 lần thôi là cắt được cả biên dạng lẫn đục lỗ luôn bạn ạ .

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>

Nếu bạn cần tài liệu về khuôn dập nguội. Bạn chỉ cần search với từ khóa: "Hand book die" + MF có rất nhiều tài liệu để bạn download. Hiện tại mình đang có một cuốn sổ tay về khuôn dập nguội. Với 714 trang, nếu cần hay PM cho mình nhé, mình gửi mail cho. Chúc thành công

S

senvoboben

Author

Cái tấm của bạn theo hình khó nhìn quá!

Có lẽ chỉ dập đứt, không uốn.

Mình hay thấy mấy bác Tầu Cholon dập tấm mỏng hình dạng này thường làm 2 cái khuôn, dùng 2 cái máy dập bánh đà chạy điện.

Một khuôn dập biên ngoài, sau đó đưa vào khuôn 2 có đồ gá theo biên ngoài và đạp một phát là Bùm, xong mấy cái lỗ bên trong!

Ít có bác Tầu Cholon nào đầu tư 1 cái khuôn hai ba tầng để dập vì không thích hợp với máy dập bánh đà nhỏ!
mình cũng nghĩ là sẽ dập 2 lần, vì nếu dập 1 lần, thì sẽ dễ làm nứt hoặc gây biến dạng.
thanks bạn đã góp ý

Nếu bạn cần tài liệu về khuôn dập nguội. Bạn chỉ cần search với từ khóa: "Hand book die" + MF có rất nhiều tài liệu để bạn download. Hiện tại mình đang có một cuốn sổ tay về khuôn dập nguội. Với 714 trang, nếu cần hay PM cho mình nhé, mình gửi mail cho. Chúc thành công
mình đã pm cho bạn mail của mình rồi, mong tài liệu của bạn lắm đó
thanks bạn

Mình cũng đang tìm hiểu về khuôn dập . Sản phẩm của bạn mình đã thấy người ta dập rồi . Chỉ cần dập 1 lần thôi là cắt được cả biên dạng lẫn đục lỗ luôn bạn ạ .
bạn thấy ở đâu v? có thể cho mình địa chỉ để mình mò lên xem thử dc k?

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>

Đã gửi tài liệu cho bạn. Cần thông tin gì, có thể PM yahoo nói chuyện. Mình cũng từng làm thiết kế khuôn dập nguội, nếu có thể giúp đỡ bạn được gì, rất vui lòng. Chúc thành công nhé.