Xin giúp về mô phỏng lò xo trong Inventor 11

• Thread starter ducthuanckm
  • Ngày mở chủ đề
D

ducthuanckm

Author
chào các bạn
hiện tại mình đang sử dụng inventor 11
trong assembly ở design chỗ thiết kế lò xo compression sau khi tạo được lò xo mình làm thế nào để mô phỏng quá trình làm việc ( nén -giãn ) của nó vậy các bạn.
bằng cách thiết kế thủ công (không dùng design) thì mình có thể sử dụng chức năng adapt để mô phỏng được nhưng mà lò xo tạo chỉ là các loại đơn giãn. Mình cũng sử dụng adapt cho lò xo được thiết kế trong phần design thì lại không được là vì sao vậy các bạn. Mong các bạn giúp đỡ chia sẽ kinh nghiệm. thanks

Re: mô phỏng lò xo

[FONT=&quot]
chào các bạn
hiện tại mình đang sử dụng inventor 11
trong assembly ở design chỗ thiết kế lò xo compression sau khi tạo được lò xo mình làm thế nào để mô phỏng quá trình làm việc ( nén -giãn ) của nó vậy các bạn.
bằng cách thiết kế thủ công (không dùng design) thì mình có thể sử dụng chức năng adapt để mô phỏng được nhưng mà lò xo tạo chỉ là các loại đơn giãn. Mình cũng sử dụng adapt cho lò xo được thiết kế trong phần design thì lại không được là vì sao vậy các bạn. Mong các bạn giúp đỡ chia sẽ kinh nghiệm. thanks
[/FONT]Chào bạn ducthuanckm
Mình xin tóm tắt lại câu hỏi của bạn gồm có :
- Mô phỏng lò xo được thiết kế bằng Design accelerator
- Làm sao lại không sử dụng được chức năng adaptive cho mô phỏng lò xo được thiết kề bằng Design Accelerator

Mình xin trả lời lần lượt câu hỏi của bạn.
câu 1: khi ta thiết kế lò xo bằng Design Accelerator (DA) thì lò xo được tạo ra bởi các chuỗi lệnh coil. Vì vậy muốn mô phỏng lò xo thì ta cần phải tìm được Lệnh Coil mà tạo nên thân của lò xo. Như hình dưới là lệnh Coil được đặt tên là " Basic curve (Right) " ta thay đổi thông số của lệnh này thì lò xo nó sẽ giãn và co theo ý muốn. Chọn Edit để thay đổi thông số của Picht. Ở đây thông số Pitch đã đặt trong bảng Parameters là da_ti

- Vì các thông số của lò xo đã được Autodesk "tiêu chuẩn" nên nó đươc đặt tên và gán vào bảng Parameters rồi. Nên ta chỉ cần vào bảng Parameters để thay đổi là ok.

- Khi muốn mô phỏng giãn và nén tức là thông số da_ti thay đổi thì bạn vào Inventor Studio để mô phỏng theo theo da_ti. Bạn tích vào như hinh sau. Rồi chuyển sang Inventor Studio.

Câu 2 : là không sử dụng được chức năng adaptive cho mô phỏng được thiết kế băng DA do lò xo được thiết kế bằng DA gồm nhiều mặt phẳng cố định được tạo ra khi thực hiện các lệnh Coil. Mỗi mặt phẳng có một kích thước khác nhau không liên quan đên nhau nên khi mô phỏng băng Adaptive thì không thực hiện được.

Chúc thành công

D

ducthuanckm

Author
Ðề: Re: mô phỏng lò xo

Đăng bài nhờ mội người giúp đỡ lâu rồi mà không thấy ai trả lời cả hôm nay gặp được cao nhân chỉ giáo rồi.. Cảm ơn bạn rất nhiều ! chúc bạn mọi điều tốt lành.

Last edited by a moderator:
D

ducthuanckm

Author

bạn duytap ơi nếu mình muốn mô phỏng nó bằng drive constrain thì làm như thế nào vậy bạn?

Không hiểu rõ câu hỏi của bạn.
Cho luôn cái file mà bạn muốn mô phỏng lên đây xem nào ?

H

haictk589

Author

bạn muốn mô phỏng bằng driver contrain thì phải có vài chi tiết lắp ghép chứ. theo mình ko thể mo phỏng được nó trong môi tr đấy thì phải. có cao thủ nào bít thì cho anh em xem đi

H

hoalacanh3

Author
Re: Ðề: Re: mô phỏng lò xo

muốn mô phỏng driver contain thi chỉ cần kích chuột phải vào chỗ ràng buộc lắp ráp y.thấy ngay ma.ý nghĩa của driver contain là thay đổi ràng buộc hay la ràng buộc động ấy mà