Xin gúp đỡ phân khuôn cho chi tiết gối trục bánh răn nghiêng

congmanh

Author
Ðề: Xin gúp đỡ phân khuôn cho chi tiết gối trục bánh răn nghiêng

[/URL]
[/IMG]

TAMAC

Active Member

@congmanh: bài này nên đưa vào Box Công nghệ đúc thì hợp hơn.
Thêm thông tin: vật liệu, kích thước...
Dùng 3 hòm khuôn thì phức tạp quá, hòm giữa phải mỏng, đúng kích thước, khó làm khuôn (nhất là nếu dùng hỗn hợp khuôn cát - đất sét)

Gợi ý cho bạn: dùng 2 hòm khuôn, có 2 cách

1, Làm mẫu nguyên hình, phân khuôn dưới / khuôn trên như hình dưới cùng.
Nên nghĩ thoáng hơn, mặt phân khuôn có nhất thiết phải là mặt phẳng không?

2, Làm mẫu có 2 ruột phụ tạo rãnh, phân khuôn trên / khuôn dưới như hình đầu, mặt phân khuôn phẳng đi qua mặt dưới của gối dưới, tiêu 2 ruột phụ vào khuôn dưới.

congmanh

Author

Cảm ơn anh đã góp ý! ý đầu em có thể hình dung được, còn ý thứ 2 thú thật chưa từng được làm việc trong thực tế nên em hơi khó hình dung "Làm mẫu có 2 ruột phụ tạo rãnh, phân khuôn trên / khuôn dưới như hình đầu, mặt phân khuôn phẳng đi qua mặt dưới của gối dưới, tiêu 2 ruột phụ vào khuôn dưới."?? Mong anh có thể làm rõ hơn một ít được không ạ,còn bản vẽ chi tiết em xin uplate lên đây mong được anh và các bạn trong Meslab góp ý thêm cho em http://www.mediafire.com/?bys637e4rsegh7f

TAMAC

Active Member

Chọn mặt phân khuôn theo đường PK, vấn đề là phải làm 2 ruột R1&2 tạo khe giữa 2 tai gối và để rút mẫu khỏi khuôn dưới

Nửa mẫu dưới, phần chân ruột màu đen tạo hốc sau khi làm khuôn sẽ tiêu ruột vào, việc làm hộp ruột để tạo 2 ruột này chắc bạn hình dung được (vì vẽ minh họa nên chưa thật chính xác về kích thước, không có độ côn thoát mẫu...)

Bộ mẫu (phải có chốt định vị với nhau)

congmanh

Author

thật sự cảm ơn anh TAMAC giúp đỡ, sau 1 hồi ngồi nghiền em cũng đã có được ý tưởng để làm

T

tct2010vn

chào congmanh!bạn có thể cho mình xin cái bài bạn làm về chi tiết gối trục bánh răng nghiêng này ko?
trả là mình đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy.làm chi tiết này.nhưng ko biết đúc phôi thế nào.bạn giúp m với.nếu được gửi vào gmail này giúp mình.cảm ơn bạn
trancongtuan2512@gmail.com