Xin hỏi chiều dài Dao Chuốt Rãnh then?

• Thread starter makio_2811
  • Ngày mở chủ đề
M

makio_2811

Author
Mình đang làm đồ án Dao: Chuốt Rãnh then với chiều rộng rãnh then là b=6, đường kính phôi D=27, chiều sâu cắt t=32, chiều dài lỗ chuốt 45. Sau khi tính toán được lượng dư gia công A=5,73; Số răng cắt thô là 71, răng cắt tinh 3, Răng sửa đúng 4, lượng nâng răng cắt thô 0,08 ( không thể chọn lớn hơn 0,1 vì không đảm bảo ĐK chứa phoi >K ) thì chiều dài dao chuôt là 938 mm. Như vậy chiều dài dao có lớn quá và hợp lý không? Tra bảng chiều dài dao cho phép là [ Ld ]=1000 mm

Ðề: Xin hỏi chiều dài Dao Chuốt Rãnh then?

Chắc câu hỏi của bạn ám chỉ khi dao chuốt cho 1 sản phẩm bề dày 45mm nhưng dao dài 1000mm thì hơi dài fải ko ? Dao chuốt khá nhiều lưỡi cắt phân bố trên tổng chiều dài của dao nên mỗi lưỡi chỉ tham gia cắt 1 lượng nhỏ sau mỗi hành trình của dao chuốt, như vậy dao sẽ bền, thời gian sử dụng lâu hơn nhiều. Vậy bạn thấy chiều dài dao như sách có hợp lý ko ?
Với bề dày sản phẩm nhỏ so với chiều dài dao, người ta cũng ko chuốt 1 lần 1 sản phẩm đâu, họ sẽ sắp xếp các chi tiết cần chuốt sát nhau trên hành trình dao chuốt. Vậy sau 1 hành trình dao chạy sẽ dc nhiều sản phẩm.Ví dụ họ chuốt lỗ líp xe đạp bằng dao chuốt 1000mm, 1 hành trình của dao chuốt lỗ là dc đến 20-30 sản phẩm (số liệu chính xác mình cũng ko nhớ).

là người thiết kế bạn thử đặt câu hỏi ngược lại (xem lại trong đồ án bạn đã tính toán)
Làm thế nào để giảm chiều dài dao chuốt? Tự bạn sẽ có câu trả lời. Những chỗ nào có thể chọn lại (các giá trị bạn chọn đều nằm trong một miền cả và nó đều có những lời khuyên đi kèm), cái này thì dễ thôi nếu bạn tự làm đồ án từ đầu lần lại là khác thấy

M

makio_2811

Author

Cảm ơn các anh nhé, e xem lại rồi chiều dài dao không thể bé hơn được vì không thỏa mãn một số ĐK. Rất cảm ơn mọi người!!!

L

Lovestory729

Author

Tiện đây các bác cho em hỏi. Tại sao khi chuốt lỗ trụ dùng khớp cầu tự lựa. Còn khi chuốt rãnh then thì không dùng khớp cầu tự lựa mà lại dùng bạc dẫn?

Q

quangtam

Author

Chẳng hiểu sao mình post ý kiến mình vào đây rồi mà chẳng thấy đâu cả.Thôi ko sao cả sẽ post lại vậy dù sao thì cũng đang ngồi chơi.Theo mình chiều dài dao chuốt of bạn cứ đủ Đk công xôn và đảm bảo ĐK bền là ok thôi.Mình thấy nên căn cứ vào Đk kĩ thuật hơn là nhìn và cảm thấy.
Mình cũng thấy bác X800XL nói thế là sai rối.Ko thế chuốt nhiều chi tiết = 1 con dao mà tính cho 1 chi tiết cả.Chỉ riêng xét đến gá đặt đã ko ổn rồi,bạn cứ thử đặt 3 chi tiết vào xem răng cắt thứ nhất có chạm vào chi tiết ko?
Về cầu tự lựa: ở chuốt trụ chi tiết được định vị ở trên dao với 4 bậc tự do,nếu mặt đầu chi tiết lại tỳ lên thành máy nữa(địng vị 3 bậc tự do) sẽ gây siêu địng vị.vì vậy có cầu tự lựa sẽ ok.

TYA

Well-Known Member

Tiện đây các bác cho em hỏi. Tại sao khi chuốt lỗ trụ dùng khớp cầu tự lựa. Còn khi chuốt rãnh then thì không dùng khớp cầu tự lựa mà lại dùng bạc dẫn?
SV hay KS đây ? Về đồ gá chuốt lỗ trụ, bàn gá có lòng cầu hay không đều ứng dụng được cả.
Thực tế lòng cầu sẽ không tốt cho các trường hợp L/D lớn quá, khi đó sự tự định vị của lòng cấu không tốt. Lòng cầu cũng dễ gây rung động cắt.

Hình a, có lòng cầu , nhờ lòng cầu tự định vị bởi lực cắt nên loại bỏ được độ vuông góc
Hình b, không có lòng cầu, nếu bàn máy không vuông góc hành trình dao thì gây sai số độ vuông góc.
Bù lại, nếu máy có độ chính xác nói trên thì ok, gia công hạn chế rung động
,dùng được cho các loại lỗ chuốt

-Lỗ then không áp dụng sơ đồ a, vì nó làm lộn cổ chi tiết , gãy dao !

MOD X800XL cũng chưa chính xác rồi. Thông thường líp xe đạp là dạng đĩa mỏng không chuốt được !
(vi phạm điều kiện số răng cùng cắt) Do đó để chuốt mới phải ghép chặt các đĩa lại -> sơ đồ định vị không giống như là chồng nhiêu chi tiết lên nhau mà chuốt (định vị quá tồi tệ), mà giống như chuốt 1 chi tiết dày, liền khối. Hiển nhiên dao được thiết kế với chiều dày cắt tổng cộng
Cty tôi thằng nào dám chồng hai con chi tiết lê nhau chuốt là viết bản kiểm điểm liền...

Last edited:
L

Lovestory729

Author

Em SV bác à. Bác TYA nói rõ hơn giúp em được k? Chuốt lỗ trụ dùng khớp cầu tự lựa để tránh siêu định vị khi bề mặt tỳ (mặt đầu) lớn. trường hợp mặt đầu nhỏ không cần dùng khớp cầu tự lựa. Cái này thì em đã hiểu. Còn khi chuốt rãnh then dùng bạc dẫn thì em ko hiểu. trên cùng chi tiết ( định vị trên cùng mặt đầu) khi em chuốt lỗ thì em dùng khớp cầu tự lựa nhưng khi chuốt rãnh then thì dùng bạc dẫn. Khi chuốt rãnh then không định vị giống chuốt lỗ trụ?

TYA

Well-Known Member

-nhìn vào hình c vẫn chưa hiểu hả ? Vì chuốt rãnh then lực cắt chỉ xuất hiện tại 1 bên (mũi tên đỏ) -> có mômen lật .

=>vậy là chuốy then không dùng lòng cầu, mà dùng bàn định vị phẳng.

Thế còn sao phải dùng thêm bạc dẫn ? Tự suy nghĩ nhé (có khi cần và có khi không đấy !)

K

kieutoanskv

Author

chào các bác!
em đang làm đồ án công nghệ.
của em là lỗ có 4 rãnh then mà vẫn chưa hiểu lắm về đồ gá chuốt này.
đk lỗ khi chưa chuốt của em là 35,chiều sâu chuốt là 3 ,bề rộng là 7.
bác nào có thể post cho em cái đồ gá chuốt cái đc ko?
em đang rất cần.

S

sahi

Author

- Có một điều này các bạn SV làm đồ án cần chú ý đây: dao chuốt chiều dài 1m là không phải là dài lắm đâu, sách vở dùng để tra cứu chỉ mang tính chất tham khảo thôi và thông thường được viết trong quá khứ. Hiện nay công nghệ tiến bộ rất nhiều rồi đó các bạn à, tốt nhất có điều kiện các bạn nên tìm hiểu thị trường để xem thực tế. Vì theo mình được biết điều đó luôn được các thầy cô hoan nghênh đó.
- Bạn có thể vào đường Tạ Uyên gần bến xe chợ lớn để tham khảo và tìm hiểu nha.

các bác cho Em hỏi chú!
Em thiết kế dao chuốt lỗ then hoa có các thông số sau:
Dmax = 45 mm
dmin = 36 mm
Lchuot = 75mm
Z = 10
Em thiết kế tính toán ra chiều dài của dao là L=1210mm
các bác cho EM hỏi, với con dao chuốt dài như thế thì mình chia ra làm nhiều dao như thế nào? cách chia dao sao cho hợp lí ạh?
thank you so much!