Xin hỏi mọi người về lỗi rơi trục Z khi mất điện máy MORI SEKI SV403

• Thread starter Andinh9193
  • Ngày mở chủ đề
A

Andinh9193

Author
Công ty em có con máy MORI SEKI SV403 có hiện tượng mỗi khi mất điện thì trục Z bị rơi xuống một khoảng 0.3mm. Em xin trình bày thêm là máy em chỉ có hệ thống phanh từ còn không có cụm phanh thủy lực(em cũng không chắc chắn lắm vì em không dám tháo máy) . Xin hỏi mọi người về nguyên nhân và cách khắc phục. Em xin cảm ơn !

A

Andinh9193

Author
Ðề: Xin hỏi mọi người về lỗi rơi trục Z khi mất điện máy MORI SEKI SV403

Em muốn hỏi thêm về sơ đồ hệ thống đối trọng thủy lực cho các máy hiện nay với ạ !

A

Andinh9193

Author

Vâng em cảm ơn anh tại cũng không am hiểu nhiều về máy CNC nên em cũng chưa giám thao bao giờ ạ!

Công ty em có con máy MORI SEKI SV403 có hiện tượng mỗi khi mất điện thì trục Z bị rơi xuống một khoảng 0.3mm. Em xin trình bày thêm là máy em chỉ có hệ thống phanh từ còn không có cụm phanh thủy lực(em cũng không chắc chắn lắm vì em không dám tháo máy) . Xin hỏi mọi người về nguyên nhân và cách khắc phục. Em xin cảm ơn !
rơi "hẳn" .3mm hả, cái này thường là bị cái thắng ấy mà

QuyenQCM

Active Member

Bạn cho xin cái hình ảnh con ốc căn chỉnh được không????
Mình cũng đang rất quan tâm
tks

cũng dễ thôi mà nhưng nhớ trước khi tháo canh chỉnh thắng thì phải chống đỡ trục Z lại nếu không trong quá trình sữa thắng làm tụt đầu trục Z đó.
có ốc căn chỉnh hả bạn, chỉ mình với, minh làm mấy máy phay ngang, phay đứng, tiện băng nghiêng toàn phải gia công lại hoặc chế lò xo không ah

Máy không có đối trọng trục Z gia công 3D mới ngon...nếu ít khi cúp điện thì bác không cần chỉnh làm gì, còn thường xuyên bị cúp điện thì bác nên dời xưởng đi nơi khác đi là vừa...

G

gaubupro

Author

Tiện đây các bác cho hỏi, máy phay CNC của em mỗi khi bật nguồn cũng bị rơi trục Z khoảng 2mm, nghe "kịch" một cái. Vậy nguyên nhân là do đâu?

Nguyên nhân chủ yếu khi trục Z bị rơi xuống khi bật máy theo mình có hai nguyên nhân :
1- Phần cơ khí của trục Z có vấn đề >> Kiểm tra các ốc liên kết trục Z và cột máy ( Nếu là băng hộp có thể là miếng nêm bị lỏng )
2- Do động cơ trục Z có vấn đề với hệ thống phanh. Có thể do bị lỏng phanh động cơ trục Z