Xin hỏi quy trình công nghệ gia công xi lanh bơm cao áp

• Thread starter んふふん
  • Ngày mở chủ đề

んふふん

Author
Đây là chi tiết xi lanh bơm cao áp. Em xác định dạng sản xuất là hàng loạt lớn, gia công theo phân tán nguyên công, vật liệu chế tạo thép 40X, phôi thanh thép tròn.

Các anh/chị cho em hỏi em xác định quy trình công nghệ như thế này có được không?
NC1:
B1: khỏa mặt đầu D
B2: gia công thô và tinh mặt B
B3: gia công thô và tinh mặt C
NC2: khoan, doa lỗ Phi 8, vát mép.
NC3: tiện cắt đứt
NC4: vát mép lỗ Phi 8 và mặt đầu E.
NC5: khoan lỗ Phi 3, khoét lỗ côn 60 độ.
NC6: phay rãnh then R7
NC7: kiểm tra.
Anh/chị góp ý cho em với, em còn gà môn công nghệ lắm.
Thank anh/chị!!!

Ðề: Xin hỏi quy trình công nghệ gia công xi lanh bơm cao áp

- Bạn nên đưa lên bản vẽ chi tiết nữa cho dể nhìn.
- Bạn chưa gia công chuẩn định vị sao đã gia công tinh các mặt B,C thế? Làm sao đảm bảo được đồng tâm giữa lỗ fi 8 với mặt B,C
-Trên là bản vẽ lồng phôi, vậy phôi bạn có bấy nhiêu thôi không biết bạn định vị,kẹp vào đâu mà xơi 1 lúc được nhiều mặt thế?

んふふん

Author

Em đọc trong sách công nghệ thấy họ gia công cả mặt ngoài và mặt trong trong một lần gá, em nghĩ ở đây họ chỉ dùng chuẩn thô là mặt ngoài của phôi rồi gia công trong một lần gá sẽ đảm bảo được độ đồng tâm giữa lỗ trụ và mặt ngoài.
Theo như anh nói thì em sửa lại NC1 là khỏa mặt đầu -> tiện thô mặt B,C.
NC2 là tiện cắt đứt.
NC3 là gá mặt B lên mâm cặp khoan, doa lỗ Phi 8.
NC4 là gá chi tiết lên 2 mũi chống tâm rồi tiện tinh 2 mặt B,C.
Anh xem như thế có được không ạ.
Anh cho em hỏi nếu phải nhiệt luyện thì gia công tinh lần cuối như thế nào ạ. Cái lỗ phi 8 em thấy nhỏ quá không biết gia công kiểu gì?
Em cảm ơn Anh!

@ んふふん:
Em đọc trong sách công nghệ thấy họ gia công cả mặt ngoài và mặt trong trong một lần gá
. Bạn đọc sách nhưng chưa hiểu rõ vấn đề. :D
Trong hình của bạn thì phôi bạn dùng là phôi dài hơn chi tiết 5mm, phần thừa này dùng để định vị, điều này làm tăng khối lượng phôi=> giảm hệ số sử dụng vật liệu => nó phù hợp gia công đơn chiêc. Nhưng lúc đầu bạn lại bảo dạng sản xuất là hàng loạt lớn???.
Nếu đúng là hàng loạt lớn thì phôi ờ đây là phôi thanh dai sẽ tăng hệ số sử dụng vật liệu . Lúc đấy gia công tất cả các mặt trong một lần gá nhưng nguyên công cắt đứt phải sau cùng cơ.
Vậy bạn nên xem lại vấn đề này rồi chúng ta bàn tiếp vì với mỗi loại phôi có phương án gia công khác nhau.

Last edited:

んふふん

Author

anh ơi cho em hỏi với chi tiết như vậy trong nguyên công tiện có thể áp dụng phương pháp tự động đạt kích thước không, nếu áp dụng được thì thực hiện như thế nào ạ.Và cho em hỏi nghiền tươi là như thế nào ạ,trong sách em chi thấy họ ghi là mài nghiền thôi ạ. em cảm ơn anh nhiều.

Theo mình thì nếu bạn thay phôi bằng phôi thanh ống có lẽ sẽ nhanh hơn :D

anh ơi cho em hỏi với chi tiết như vậy trong nguyên công tiện có thể áp dụng phương pháp tự động đạt kích thước không, nếu áp dụng được thì thực hiện như thế nào ạ.Và cho em hỏi nghiền tươi là như thế nào ạ,trong sách em chi thấy họ ghi là mài nghiền thôi ạ. em cảm ơn anh nhiều.
Nghiền tươi là mài nghiền trước nhiệt luyện, nhằm làm cho kích thước lỗ chụm lại.

V

vchl0311

Author

Còn ai thảo luận về đề tài này không?

V

vchl0311

Author

Cho em hỏi chút về chi tiết là tại sao lại khoan cái lỗ vào đúng rãnh then vậy?