[Xin hỏi]Tiện trong Mcamx4

• Thread starter KNV
  • Ngày mở chủ đề
K
Author
Các bác giúp em vấn đề này với
Em đang lập trình tiện cno một chi tiết sư dụng phôi có hình dạng gần giống với chi tiết (có thể coi như dùng phôi dập trong thực tế) bằng cách chọn stock setup/geometry/revolve, nhưng khi tiện thô không thể chọn được kiểu chạy dao theo biên dạng chi tiết (giống như chu trình tiện thô chạy dao theo biên dạng G73 ). Bác nào biết thì chỉ em biết với.

TYA

Well-Known Member
Ðề: Các bác cho em hỏi về tiện trong Mcamx4

bị như hình trên đúng không ? (phôi dập đó, nhưng dao cú chạy mãi từ xa vào nhỉ !)

Hãy chọn lại tham số như hình sau

thì phôi là

còn chi tiết với toolpath là

======
Để tạo ra phôi dập, hãy ofset ra một lượng dư của dập (hoặc vẽ phôi). Chú thích: hình minh họa trên mcam9

Cắt theo biên dạng mà anh ơi! em học CNC cũng có chu trình tiện theo biên dạng (cắt từng lớp theo đúng biên dạng chứ ko phải cắt các lớp dọc hay ngang...) nhưng cũng ko thấy có trong cam. Ai biết chỉ dùm. Em cũng mới học cái nầy...

K

KNV

Author

Cắt theo biên dạng mà anh ơi! em học CNC cũng có chu trình tiện theo biên dạng (cắt từng lớp theo đúng biên dạng chứ ko phải cắt các lớp dọc hay ngang...) nhưng cũng ko thấy có trong cam. Ai biết chỉ dùm. Em cũng mới học cái nầy...
Mình cũng đang có cùng thắc mắc như ban. Chứ làm như anh TYA thì mình làm được rùi

TYA

Well-Known Member
Ðề: [Xin hỏi]Tiện trong Mcamx4

Hóa ra ý là vậy, tớ hiểu nhầm chút. Hai cậu này ngang thật.

Riêng việc tu sửa các khuôn , cối thì mới làm vậy thôi.

Trên các máy NC loại lập trình hội thoại bằng cách nhập tham số cũng cho phép làm điều đó. Loại máy này có tính cơ động rất cao, tiện dụng . VD bạn cầm bản vẽ acad có đủ tọa độ cần thiết, chỉ là bản in thôi cung được. Sau đó nhập tọa độ từng điểm vào và..... G1, G2,3, G0....tự động mọc ra hết ! Số lớp cắt, chiều sâu cắt nhập thẳng cẳng. Hoàn toàn không phải BÙ DAO hay lập trình !

Tuy nhiên , trong sx hàng loạt người ta không sử dụng cách g/c đó cho tiện đâu.

Lý do :
1/ Phôi dập không bao giờ là "offset" của biên dạng gia công nhé
2/ Lực cắt
3/ Chương trình dài, vất vả, kém thông minh, ko linh hoạt (xảy ra hiện tượng cắt ngược), tuôi thọ kém

Còn nếu các cậu vẫn muốn làm vậy, thì dùng "lathe toolpath/ Finish" nhé.

Nhập 4 vào "number of pass" sẽ cho 4 đường chạy dao như minh họa. Chiều sâu cũng nhập được trong cùng menu/

OK ?

Hoho! Cái này đơn giản vậy mà ko nghĩ ra! haha. Thanks bác TYA nhìu. tại cũng ít nghịc tiện, toàn phay...Vậy chót bị nói là ngang rồi thì bác TYA cho em hỏi thêm câu nữa. Hôm nay đi thực hành cam thực hành về tiện mò mãi mà không thấy có chu trình tiện chạy dao ngang gì cả. Hỏi Thầy thầy bảo cũng có nhưng ko dùng vì nếu phôi dài thì yếu...này nọ. Tóm lại thầy vẫn ko bảo. Vậy xin hỏi bác nếu cứ chu trình tiện chạy dao dọc mà phang vào vậy đối với những biên dạng lõm vào sâu sâu một tí thì dùng chu trình này có vẻ không được hay vì như thế phải chỉnh sửa góc độ dao để ko bị chạm phôi...-> Vậy cam có chu trình tiện chạy dao ngang ko vậy? Thanks1!

paven8880

Active Member

Hoho! Cái này đơn giản vậy mà ko nghĩ ra! haha. Thanks bác TYA nhìu. tại cũng ít nghịc tiện, toàn phay...Vậy chót bị nói là ngang rồi thì bác TYA cho em hỏi thêm câu nữa. Hôm nay đi thực hành cam thực hành về tiện mò mãi mà không thấy có chu trình tiện chạy dao ngang gì cả. Hỏi Thầy thầy bảo cũng có nhưng ko dùng vì nếu phôi dài thì yếu...này nọ. Tóm lại thầy vẫn ko bảo. Vậy xin hỏi bác nếu cứ chu trình tiện chạy dao dọc mà phang vào vậy đối với những biên dạng lõm vào sâu sâu một tí thì dùng chu trình này có vẻ không được hay vì như thế phải chỉnh sửa góc độ dao để ko bị chạm phôi...-> Vậy cam có chu trình tiện chạy dao ngang ko vậy? Thanks1!
Trong MC có nhiều kiểu dùng cho chạy ngang VD Face, Groove, cutoff (tiện cắt đứt)
trong chu trình tiên thô và tinh ta khai báo tại phần Plunge parameter để có thêm các đừong chạy dao bám theo biên dạng