[Xin hỏi] Tối ưu hóa trong việc lập trình phay CNC từ Pro Wildfire 5.0

• Thread starter qkhai-bt
  • Ngày mở chủ đề
Q

qkhai-bt

Author
Chào các anh trong diễn đàn! Vì mới mày mò học cách lập trình phay CNC nên còn nhiều chổ "bí" ,mong các anh có kinh nghiệm giúp cho.

Em phay kiểu volume Window, mà phía thành xung quang dao không chịu ăn hết, có cách nào phay hết mà không cần chỉnh workpiece lớn hơn chi tiết không? Mong được thỉnh giáo. Xin cám ơn!

Last edited by a moderator:
Ðề: [Xin hỏi] Tối ưu hóa trong việc lập trình phay CNC từ Pro Wildfire 5.0

Em phay kiểu volume Window, mà phía thành xung quang dao không chịu ăn hết, có cách nào phay hết mà không cần chỉnh workpiece lớn hơn chi tiết không? Mong được thỉnh giáo. Xin cám ơn!
Có khả năng window bạn vẽ chưa đủ lớn, phải lớn hơn đường kính dao, tính từ biên ngoài của chi tiết.

Bạn nên gửi hình kèm theo.

Q

qkhai-bt

Author

Cám ơn anh! Em đã upload hình rồi. Mong anh xem dùm. Tai vì tính phay thô vừa mặt trên ,vừa 2 hốc...xong mới dùng profile phay lại dốc của đảo và hốc.

Cám ơn anh! Em đã upload hình rồi. Mong anh xem dùm. Tai vì tính phay thô vừa mặt trên ,vừa 2 hốc...xong mới dùng profile phay lại dốc của đảo và hốc.
Tr­­ường hợp của bạn do tạo window trùng với đường biên của phôi và chi tiết, cộng thêm lượng dư khi phay thô.
Giải quyết:
1-Vẽ lại window lớn hơn phôi và chi tiết, tối đa bán kính dao. Nhiều quá phí đường chạy dao, thậm chí còn phay xuống đồ gá (nếu khoảng hở lớn hơn đường kính dao).
2-Khai báo cho dao chạy trên, ngoài (tính tâm dao) window, của bạn mặc định là dao chạy trong window.

Mò tiếp đi bạn, mới nhớ lâu!

Q

qkhai-bt

Author

Cám ơn anh đã gợi mở, cuối cùng em cũng mò ra rồi! Đúng là khi khơi thông được việc gì mình đang"bế tắc", cảm giác thật lâng lâng...
Anh cho em hỏi thêm 1 vấn đề nửa: là trong phay volume nhiều hốc 1 lúc, em đang bị hiện tượng là dao ăn 1 đường hốc 1, qua ăn 1 đường hốc 2, ăn 1 đường hốc 3, rồi lại về hốc 1. Vậy muốn phay hết hốc này xong, mới đến hóc kế bên...làm thế nào?Tìm chỉnh trong parameters, customize..hoài, mà vẫn chưa được.

Mong các sư huynh chỉ giáo dùm!

banj lập trình phay từng hốc rồi sau đó nhóm lại thử xem

Bạn vào Build cut đổi by silce thành by region là ok ngay.

Các bác cho hỏi là để tạo được mặt cong R=8 và khắc được chữ sâu 0.4 chiều cao chữ 2 thì làm thế nào cho hiệu quả giả sử phôi có kích thước 20X10X10

Các bác cho hỏi là để tạo được mặt cong R=8 và khắc được chữ sâu 0.4 chiều cao chữ 2 thì làm thế nào cho hiệu quả giả sử phôi có kích thước 20X10X10
theo mình thì dùng Mill Surface phay tinh mặt cong, còn các chữ thì dùng Trajectory Milling:1:.

theo mình thì dùng Mill Surface phay tinh mặt cong, còn các chữ thì dùng Trajectory Milling:1:.
Có cao thủ nào có cao kiến nữa không, độ rộng của nết chữ có 0.2 thôi

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Có cao thủ nào có cao kiến nữa không, độ rộng của nết chữ có 0.2 thôi
Để làm đẹp chử đều nhau thì dùng máy 4 trục, dao D0.2mm chạy với tốc độ S chừng 40.000 -50.00 rpm.
Nói chung chí phí và thiết bị cao. Do đó nếu định khắc chử lên sản phẩm thì người ta lựa mặt phẳng để khắc. Nếu chi tiết tròn thì người ta vạt 1 mặt phẳng nhỏ rồi khắc lên bằng máy khắc, máy bắn laser.

----------------------------------------------------------

Đầu tiên cắt part theo solid đã có như hình vẽ. ( nhưng kích thước cho có thể phải là 20x20x10 thì mới có được part như hình vẻ, còn không chỉ có thể thể hiện được 1 mặt cong với R=8 lớn hơn chữ 1 chút. Nhìn hình thì thấy 2 cạnh dài [chiều dài và đường kính chi tiết] + 1 cạnh ngắn [bán kính chi tiết] nhưng đề lại cho 1 cạnh dài và 2 cạnh ngắn, không biết có mẹo gì trong đây không?...)

Sau đó dùng lệnh Toolpaths > Surface finish > Project trong Mastercam để khắc chữ.
(nếu có được máy 4 trục thì càng tốt).

http://www.meslab.org/mes/threads/12169-Nhung-cau-hoi-nho-khi-su-dung-Mastercam.html/page8

----------------------------------------------------------

Last edited:

Để làm đẹp chử đều nhau thì dùng máy 4 trục, dao D0.2mm chạy với tốc độ S chừng 40.000 -50.00 rpm.
Nói chung chí phí và thiết bị cao. Do đó nếu định khắc chử lên sản phẩm thì người ta lựa mặt phẳng để khắc. Nếu chi tiết tròn thì người ta vạt 1 mặt phẳng nhỏ rồi khắc lên bằng máy khắc, máy bắn laser.
Lúc trước cái này em làm 3 trục chạy cũng đẹp mà anh , máy 4 trục thì hơi phí.

độ rộng của nết chữ có 0.2 thôi
Nếu độ rộng thế này tớ nghĩ carving là ok rồi

Last edited:

Các bác Cho em hòi là khi phay một cái hốc cứ hết một lượt xuống dao là nó lại nhấc lên một khoảng(50) Làm thế nào đề cho nó phay hết chiều xâu mới nhấc dao lên!

Trong phần lập trình, chọn "keep tool down" là ok

Em Phay Volume rugh trong Pro-5, không có thông sốd như bác nói.
hehe sorry bác, do không đọc kỹ tiêu đề nên làm tưởng bên Cam..:5:.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Khi phá thô pocket lúc xuống dao giửa lớp này và lớp kia người ta hay tránh xuống thẳng tránh lực tác động thẳng đứng với trục thân dao mà xuống bằng cách ramping –ăn nghiêng hay helical ăn dạng xoắn ốc - có thêm nhiều kiểu như driling (khoan sẳn 1 lổ)..., PLUNGE chúi mũi xuống (kiểu này có lẻ hại dao). (Mình thấy trong Catia hay dùng nhất là Ramp và Helical, Cimatron hay dùng Helical)..các phần mềm về lý thuyết cũng tương tự.

Khi mà ăn nghiêng hay dạng xoắc ốc ví dụ chiều sâu giữa hai lớp cắt là 1mm – thì trước khi Ram hay Helical chọn dao nhấc lên là 1.5mm hay 1,5mm là đẹp. (Không cần phải nhấc lên 50mm – chỉ nhấc lên khi mà Pocket có ốc đảo hay nhấc lên để tránh đồ kẹp..v.v)

Last edited:

Các bác cho em hỏi là: Con máy của em khá cổ tốc độ chỉ đạt 1800v/p. em phay một hố sâu 2.8mm có dạng như chữ O bằng dao hợp kim D3 thì nên chọn bước tiến và chiều sâu mỗi lớp cắt là bao nhiêu cho tối ưu?(Vật liệu CT3).
Thanks!:53: