xin hỏi về cách vẽ duỗi phôi

Author
chào mọi người mình có vấn đề cần hỏi xin giúp đỡ. ở trường mình học thì không biết vẽ duỗi phôi là gì nhưng khi đi thi tuyển thì lại thấy câu hỏi khai triển bản vẽ duỗi phôi, mình nghĩ là phải vẽ phôi như thế nào đó để có thể tạo nên chi tiết dạng hộp ở trong đề thi, nhưng lại ko biết cách ghi kich thước như thế nào. ai biết cách chỉ mình với, hoặc chỉ giúp mình loại sách nói về vấn đề này cũng được. cảm ơn nhiều

TAMAC

Active Member
Ðề: xin hỏi về cách vẽ duỗi phôi

Thường trong thực tế làm việc các ngành như hàn, dập, gò...hay cần các bản vẽ khai triển (còn gọi là bản vẽ duỗi phôi) để tính toán vật tư định mức cho sản phẩm, rồi cách bố trí xắp xếp các hình đó trên một tấm tôn lớn để sao cho tiết kiệm vật tư khi chế tạo...

Vd khi cần làm một đoạn ống f100 dài 100 (tôn dày 1) bạn cần khai triển nó thành 1 hình chữ nhật kt 100 x 314 (100x3,14) rồi xếp chúng lên tấm tôn dày 1 có kt 1200 x 2200 xem được bao nhiêu tấm sẽ cuốn thành ống để tối ưu, khó hơn một chút là ống côn đầu dưới f100, đầu trên f80 cao 100 khi đó hình khai triển không là chữ nhật nữa mà là hình viên phân...

Tất cả những việc này là khai triển phôi, dùng những công cụ toán học để tính, hiện nay có những phần mềm khai triển (vẽ 3D rồi trải ra 2D) trợ giúp rồi. Cậu tìm xem trong Box SW có bài về khai triển hình gò nhé.

Last edited: