Xin hỏi về gia công mô phỏng 4 trục - mill 4 axis!

Author
chào mọi người , lâu giờ delcam có vẻ tràm lắng quá nhỉ có ai có thể giúp mình gia công mô phỏng 4 trục không , chi tiết gia công là trục vít loại nào cũgn được . mình đã làm nhưng không hợp lý tí nào hết. mong mọi người giúp đở.thank

QuyenQCM

Active Member
Ðề: mill 4 axis!

chào mọi người , lâu giờ delcam có vẻ tràm lắng quá nhỉ có ai có thể giúp mình gia công mô phỏng 4 trục không , chi tiết gia công là trục vít loại nào cũgn được . mình đã làm nhưng không hợp lý tí nào hết. mong mọi người giúp đở.thank
Chú vào phần rotary Finishing ấy

Author

cảm ơn anh, em dã vào đó rùi anh àh, nhưng ở đây có một chế độ gia công em thấy nó là patten finishing http://www.youtube.com/watch?v=rscCos-NdkQ&feature=related cái này gia công vậy em mới thấy chính xác, còn phần rotate finishing chỉ gia công lần cuối thôi , anh có thể chỉ em chổ này đựợc không? cảm ơn anh nhiều

Author

chào mọi người ...
sau một thời gian tìm kiếm và học hỏi PM thấy rằng thằng này gia công khá là hay nhưng vì thiếu tài liệu nên không tham khảo được nhiều. đồ án của mình là gia công 4 trục hic hic mà biết chỉnh mỗi cái Rotatel finishing bùn ơi là bùn. ai có cao kiến gì giúp mình làm đồ án được không. hic hic thấy nó có nhiều cách gia công lắm mà mình làm không được hu hu . ai giúp được thi giúp mình tý nhá ,,, cảm ơn trước nhá

Author

hic 4truc đã có nhiều sự lựa chọn hơn, mình đã làm được cả Profile fishing và làm cái như hôm bữa port cái video lên nữa nhưng mà lại gặp trục trặc mới rùi. anh nao thường dùng Power MIll làm ơn giúp em cái để em hoàn thành cái đồ án

Last edited:
Author

chào mọi người cùng nhau khởi động không khí delcam xem nào mọi người trầm lắng quá em làm được cái này nhưng ko hiểu sao sang chi tiết mình vẽ nó cha ra cái hệ thống gì hết dung một chưc năng mot cach lam
hic ko hieu noi
cao thu nao giup em voi :8:

Author

sau một thời gian nghiên cứu cuối cùng củng có thành quả mọi người chia sẽ niềm vui nhỏ nhoi này với mình nhé :44:

Author
Ðề: Xin hỏi về gia công mô phỏng 4 trục - mill 4 axis!

anh em ơi chia sẽ tý nào ... ai góp ý gia công cái này được không ...
muốn nó phát triển trước hết hãy lôi kéo sụ quan tâm của những người khác

M

maru-design

anh bạn có bản Setup PowerMill 9 cho mình xin với.Email của mình là sonthanh.cam@gmail.com cảm ơn bạn trước nhé.:102:

Author

cái này mình đi xin thầy :D không có bản up bạn à. bạn ở đâu ? nếu ở HCM mình send cho bạn . mình học SPKT, vậy nhé !
àh mà mấy bạn hứng thú thì SPam viết cho vui chứ thằng cha PM này gia công vui vui mà chẳng thấy ai quan tâm cả . hic hic

Cậu phải up cái file đó lên chứ,cứ nhìn thế thì biết thế nào. Bạn up lên mình sẽ chia sẻ hình ảnh gia công luôn .Đuôi IGS ấy

Mình sử dụng Delcam một thời gian và thấy không muốn học phần mềm lập trình gia công nào nữa.Powermil có tính năng gia công 4-5 trục rất mạnh.Giao diện thì khỏi phải nói, mình xin up lên cho các bạn xem thử

Mấy cái file đó cậu cho mình gmail mình gửi cho
Mình xin trình bày ngắn gọn bằng phương pháp gia công tinh thế này

Quét biên dạng chữ M

Biên dạng khung chữ nhật

Còn đây là Profile

Riêng chữ M thì phải dùng chức năng sửa bề mặt đôi chút bằng Surface moderling để thêm bớt vì khi vẽ hoặc xuất sang powermill không được như ý muốn
Còn khoan mấy cái lỗ thì mình chỉ biết khoan từng cái một chứ tất thì chịu. Ai có ý kiến xin chỉ giáo

namcatia@yahoo.com
tranvannamspktck@gmail.com

Last edited:
Author

ha ha bạn gia công đẹp quá. Mình oK rùi mình gia công 4 trục thôi có Port chở xuất Gia công thử. mấy chi tiết của mình cũng không khó lắm nhưng có một chế độ gia công tối ưu không phải là dễ để mình UP mấy cái hình của mình lên nhé. Công nhận nó dễ gia công và gia công hay. minh làm qua Pro , Master cam, Pm mình thấy nó hay ghê.
Up dùm mình mấy cái Projec bạn đã gia công được hem mình tham khảo tý .
Chu M mình gia công không thấy tối uu gì hết hic hic ai có đề xuất cách gia công chữ M không

còn đây là chi tiết tham khảo thử nhé http://www.mediafire.com/?mmjo4wy1ma2

Author

ha ha Thank, minh thấy bạn gia công cũng hay ha. nhưng cai khung thì phải dùng Suface finishing mình thấy nó hợp lý song ở đường chạy dao thì không đuwocj như ý cho lắm.không biết cái Poss của mình có gia công đựoc không . Poss xin mà nên chưa test được.:105: mình là truonghung28@gmail.com gữi dùm mình nhé. Thank ahf hỏi tý bạn có đầy đủ bộ Delcam không. mình nhờ bạn mình học chung trường bạn chép cho mình được không,kèm tài liệu luôn.hì

Last edited:

Cái đó trên mạng down có mà

À mình xin chỉnh lại một chút hình post trên cho tối ưu hóa đường gia công thế này.Thời gian chạy dao sẽ rút ngắn đi mấy lần

Còn cái này thì đơn giản nhưng mà không dễ đâu nhé

Còn đây làm theo trong tài liệu của diễn đàn

Last edited:
Author

cảm ơn Nam nhiều nha. Nhưng đã bao giờ bạn gia công trên máy CNC chưa. hay xem một quy trình gia công CNC tại các cơ sở. không phải cứ chạy dao là oK. các yếu tố khác nữa kia.ví dụ như gia công phá ở các chi tiết đó thì thế nào. như cái chi tiết chữ M của mình có chế độ phay phá nào hợp lý không ? hay chạy một đường rồi cho xuống từng nhát 1 . nếu bạn cho chạy 1 nhát dao thì hoàn toàn không hợp lý.khi gia công 1 chi tiết phải có gia công từ phôi, phay phá rồi mới tới phay tinh. Kiểm soát đường chạy dao hợp lý.chứ chạy mỗi một đường tinh thì chưa Ok đâu. Nhưng chúng ta còn là SV mà, cùng nhau giúp đở cố gắng ha. với SV chúng ta có thể chia sẽ được nhiều đến khi vì miếng cơm manh áo thì có thể khác đó :30: híc các cao thủ võ lâm Power Mill đâu rồi nhỉ mấy anh giúp đở chúng em với. hãy góp ý đưa PM trở nên phổ biến hơn.

C

cozy

Anh em nào có nhu cầu nghiên cứu powemill trong sai gon này. thi có thể Alo mình gặp nhau trao đổi cho vui. Mình làm trong nghề đã 5 năm rồi. Đang làm cho Hàn quốc trong khu công nghiệp linh trung 1. Chuyên khuôn đúc áp lực khuôn thép skd.
Sinh viên mới ra trường cần kinh nghiệm thi alo. Giúp được gì sẽ giúp... vì công cuộc hiện đại hóa, công nghiệp hóa và vì tình đồng nghiệp. vì ly coffe thơm thơm.

alo: 0909222844
or: 0919222844
mail: rhino_jewelry@yahoo.com

Bạn có thể gửi cho mình file hình ảnh hoặc phim hướng dẫn gia công 4axis của thằng MP được ko ? mình thấy phần gia công của nó rất hây nên mình cũng mới học loáng wa thôi rất mong được sự chỉ giáo của các bạn ! mail của mình "nguyenhoaihiep@gmail.com" cám ơn nhìu nhé !

Last edited by a moderator:
Author

chào bạn mình nối thật là mình giờ không còn gì nữa, nếu bạn có vấn đề gì liên lạc với mình. máy tính của mình mất hết dữ liệu rồi vì thế nên tớ không muốn làm lại nữa. với trong thời gian nàytosws còn phải thử việc nên... không có nhiều thời gian lắm. Để gia công 4 trục có một yếu tố quan trọng là định nghĩa trục thứ 4. hi hi còn chu trình thìtows không biết nhiều lắm vì tớ gia công ít chi tiết. Thế nhé... hỏi A Quyền ấy... anh ấy làm nhiều chắc biết cũng nhiều. Đồ án của mình up lên cho anh em rồi đó. bạn đã làm thì bạn sẽ đễ thấy được thoi