Xin hỏi về hệ thống nâng vật up/down 20kg dùng động cơ

• Thread starter dungsc
  • Ngày mở chủ đề
D

dungsc

Author
Mình là SV mới ra trường cũng ko hiểu về kỹ thuật nhiều lắm nên rất cần sự giúp đỡ của các anh em trên diễn đàn.
Project của mình là làm một hệ thống nâng vật nặng khoảng 20kg lên độ cao 1.5m rồi nâng xuống. theo mình nghĩ thì mình dùng 1 motor có hộp giảm tốc bánh vít trục vít nhỏ, nối với 1 trục cuốn dây đưa vật lên xuống. Vậy bạn nào có cao kiến tư vấn cho mình thêm, về cách điều khiển thì chỉ cần nhấn on thì vật đi lên và báo chuông , rồi nhấn off thì đi xuống báo chuông, stop thì dừng lại lập tức. mình còn chưa hình dung được cách làm bộ điều khiển
Bạn nào đã có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình. Thật lòng cũng áy náy khi mà chuyện nhỏ này cũng nhờ các bạn. Xin các bạn lượng thứ.
Chân thành cảm ơn

@dungsc : Phương án của bạn rất hay đấy, bạn dùng hộp trục vít để giảm tốc được nhiều hơn phải không. Có rất nhiều phương án để nâng vật nhưng bạn chưa nói rõ là trong điều kiện nào để chọn phuơng an tối ưu.
1. Bạn hệ thống palăng cáp treo để kéo vật (kết cấu gọn nhẹ rẻ tiền, thường ứng dụng trong ngành xây dựng )
2. Sử dụng trục vít đai ốc (nặng và rất tốn tiền, ít dùng, cháy ren ốc là sản phẩm phi xuống vì mất tính tự hãm)
3. kéo bằng xích và dùng đối trọng (nhưng làm việc rất ổn định, thường sử dụng trong các dây chuyền lắp ráp)
4. Sử dụng cơ cấu song phẳng để nâng vật (kết cấu này hay được sử dụng làm bàn nâng để sửa xe máy ở hiệu)
5. Dùng xích kéo + xi lanh khí hoặc dầu để nâng vật (thường sử dụng trong bốc dỡ hàng hóa trong nhà máy) .

Phương án 1,2,3 dùng động cơ hộp số
phương án 4,5 dùng xi lanh khí hoặc dầu
về điều khiển. bạn chỉ cần đặt sweet cơ hoặc quang lắp vào vị trí muốn dừng (2 vị trí lên max và xuống max) tín hiệu ra của sweet được ghép với phần điện điều khiển của thiết bị.
Chúc bạn thành công.

D

dungsc

Author
@dungsc : Phương án của bạn rất hay đấy, bạn dùng hộp trục vít để giảm tốc được nhiều hơn phải không. Có rất nhiều phương án để nâng vật nhưng bạn chưa nói rõ là trong điều kiện nào để chọn phuơng an tối ưu.
1. Bạn hệ thống palăng cáp treo để kéo vật (kết cấu gọn nhẹ rẻ tiền, thường ứng dụng trong ngành xây dựng )
2. Sử dụng trục vít đai ốc (nặng và rất tốn tiền, ít dùng, cháy ren ốc là sản phẩm phi xuống vì mất tính tự hãm)
3. kéo bằng xích và dùng đối trọng (nhưng làm việc rất ổn định, thường sử dụng trong các dây chuyền lắp ráp)
4. Sử dụng cơ cấu song phẳng để nâng vật (kết cấu này hay được sử dụng làm bàn nâng để sửa xe máy ở hiệu)
5. Dùng xích kéo + xi lanh khí hoặc dầu để nâng vật (thường sử dụng trong bốc dỡ hàng hóa trong nhà máy) .

Phương án 1,2,3 dùng động cơ hộp số
phương án 4,5 dùng xi lanh khí hoặc dầu
về điều khiển. bạn chỉ cần đặt sweet cơ hoặc quang lắp vào vị trí muốn dừng (2 vị trí lên max và xuống max) tín hiệu ra của sweet được ghép với phần điện điều khiển của thiết bị.
Chúc bạn thành công.
Cảm ơn bạn đã góp ý, mình nghĩ dùng động cơ có hộp giảm tốc trục vít bánh vít thì đơn giản hơn, còn lại thì cần bộ điều khiển thôi, bạn nào có kinh nghiệm giúp mình bộ điều khiển được chứ, Thân chào

M

mandichi

Author
Mình là SV mới ra trường cũng ko hiểu về kỹ thuật nhiều lắm nên rất cần sự giúp đỡ của các anh em trên diễn đàn.
Project của mình là làm một hệ thống nâng vật nặng khoảng 20kg lên độ cao 1.5m rồi nâng xuống. theo mình nghĩ thì mình dùng 1 motor có hộp giảm tốc bánh vít trục vít nhỏ, nối với 1 trục cuốn dây đưa vật lên xuống. Vậy bạn nào có cao kiến tư vấn cho mình thêm, về cách điều khiển thì chỉ cần nhấn on thì vật đi lên và báo chuông , rồi nhấn off thì đi xuống báo chuông, stop thì dừng lại lập tức. mình còn chưa hình dung được cách làm bộ điều khiển
Bạn nào đã có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình. Thật lòng cũng áy náy khi mà chuyện nhỏ này cũng nhờ các bạn. Xin các bạn lượng thứ.
Chân thành cảm ơn
Chào bạn, mình xin góp ý một chút trong việc điều khiển.
Việc điều khiển sẽ đơn giản nếu bạn dùng một biến tần. Với biến tần( ví dụ Altivar 71) nó có các ngõ vào ra logic: để bạn kết nối với nút Start, Stop, chuông. Đây là cách điều khiển đơn giản nhất nhưng cũng tốn tiền nhất. Nhưng cũng an toàn nhất.

Ngoài ra bạn cũng có thể sử dụng bộ điều khiển trực tiếp( khởi động từ) để điều khiển start, stop và ra tín hiệu chuông. Chắc bạn cũng biết bộ khởi động từ rồi. Để thêm chức năng bảo vệ bạn gắn thêm relay nhiệt, hoặc CB motor là ok. Tuy nhiên phương pháp này không an toàn lắm nếu bạn dừng vật đột ngột giữa không trung.

---------------------------------------------------------

Một sơ đồ ví dụ cho mạch khởi động từ

Hình được trích từ 4rum:
Code:
http://thietbidien.vn/f@rum/showthread.php?t=596
Hy vọng giúp ích được cho bạn.

Theo tôi nâng với chiều cao 1.5m thì dùng biến tần là hoàn toàn không hợp lý và quá đắt kiểu như dùng dao giết voi đi mổ bụng kiến.
Chỉ cần dùng KDT là được.
Về cơ cấu nâng hạ có thể dùng pa lăng xích điện, nhưng thường pa lăng xích điện với tải trọng nhỏ thế thì khó kiếm và đắt so với dự án nhỏ như vậy.
Có thể dùng bánh răng thanh răng theo kiểu cơ cấu nâng hạ xe ô tô trong các xưởng sửa chữa hoặc dùng nguyên một xy lanh thủy lực có hành trình dài 1.5m chống thẳng dưới đáy sàn nâng.
Dùng xy lanh thủy lực thì an toàn và êm nhất, kết cấu lại cực kỳ đơn giản.

Dùng motor như bạn ấy cũng được, còn phần điều khiển nếu thích làm đơn giản bạn coi thử có thể dùng công tắc hành trình được không ( không phải chuyên môn của mình nhưng trong nhà máy mình một số máy móc ks thiết kế dùng toàn công tắc hành trình: chạy đến đâu thì tắt, đến đâu thì mở...nên mình mạo phạm cho góp thử ý kiến trên!).
còn bạn nói dùng xy lanh thủy lực thì mình nghĩ: bố trí như thế nào và nó có hạn chế về chiều cao của đáy không..

R

rustbolt

Author
Ðề: Xin hỏi về hệ thống nâng vật up/down 20kg dùng động cơ

1- Với chiều cao nâng 1500, làm 1 tầng như bạn không ổn. Bạn thử vẽ sơ đồ nguyên lý thực tế sẽ thấy nó rất kềnh càng, không thể chấp nhận được. Nếu dùng 2 tầng, kết cấu sẽ gọn gàng hơn nhiều:

2- Bàn nâng kiểu này (lift table) có 2 dạng:
- Đặt cố định: không bánh xe, dùng điện lưới
- Di chuyển: có bánh xe, dùng ắc quy, kèm theo bộ sạc (đến gần chỗ nào có ổ điện thì tranh thủ cắm vào)

3- Tải trọng của các hệ này "bèo" lắm cũng cỡ 100kg. Tải 20 kg thì chơi kiểu này chả bõ, và nói chung là dùng hệ thủy lực không hợp lý. Đừng suy nghĩ theo cảm tính, các bạn thử bấm máy tính đi, xem xét cả kỹ thuật lẫn kinh tế. Chính các con số kết quả sẽ nói lên sự không hợp lý của phương án.

4- Thật ra thì yêu cầu đặt ra của chủ topic chưa đủ ý. Còn thiếu: tốc độ nâng, hình dáng và kích thước tối đa của vật nâng, vị trí thấp nhất của bàn nâng so với sàn nhà, v.v... Với mỗi yêu cầu khác nhau, phương án sẽ tùy biến khác nhau. Tuy nhiên, nhìn chung với H = 1500, P = 20kg quả là quá "tí hon" đối với các hệ thống nâng. Phương án rẻ tiền và đơn giản nhất là:
- Phần động lực: Dùng motor + hộp số trục vít (hoặc motor giảm tốc có phanh) + tời (dây thừng polyme, không nên dùng dây cáp thép). Kết cấu kim loại và bố trí cụ thể tùy yêu cầu.
- Phần điều khiển: 2 khởi động từ + 2 công tắc hành trình + bộ 3 nút bấm UP/DOWN/STOP

Ðề: Xin hỏi về hệ thống nâng vật up/down 20kg dùng động cơ

Hơ, gặp cao thủ rồi...:77:
Nói thât là do nhanh nhảu đoảng nên đọc nhầm thành tải trọng 200kg, mà em cũng biết là bài toán topic đưa ra còn thiếu quá nhiều yếu tố, chỉ đưa ra những phương án để chủ topic lựa chọn thôi, cái nào hay thì bác áp dụng.
20kg thì dùng "động cơ chạy bằng cơm" em nghĩ là nhanh nhất, rẻ nhất:69:, trừ phi bác muốn tự động hóa.
Bác chủ topic đưa ra bài toán cụ thể đi, dùng trong cái gì, nâng cái gì, bố trí như nào, yêu cầu như nào.... thì mới có lời giải cụ thể được.