[Xin hỏi] về render

Author
chào cả nhà.em có 1 câu hỏi thế này: trong 1 số video hướng dẫn vẽ sw em thấy hình ảnh của chi tiết họ vẽ rất là đẹp nó có độ bóng trông như kim loại thật ý.không phải là họ render vì render thì chỉ cho ảnh thôi chứ khi render mà ta tiếp tục vẽ thì nó lại trở lại bình thường.
vậy họ làm cách nào ? hay là card hình họ cao ( ngon ) ?
cảm ơn gia đình SW

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ðề: hỏi về render

Đó là do họ dùng công cụ RealView Graphics (công cụ hình viên bi vàng bóng). Khi sử dụng chức năng này, các đối tượng hình họa trở nên hiện thực hơn, long lanh hơn, nhất là khi ta đã gán vật liệu cho chúng. Tuy nhiên, để dùng lệnh này thì máy tính phải có GraphicCard thích hợp, nếu không, công cụ này không kích hoạt được. Nó cũng được khuyến cáo không nên dùng với những assbly quá lớn, vì sẽ ngốn khá nhiều tài nguyên hệ thống..

P

phongoan

Ðề: hỏi về render

ĐỐI VỚI MÁY CÓ CARD ĐỒ HỌA ngon lành thì dùng real view là ok rùi,còn đối với máy cùi bắp thì vẫn có thể render được chi tiết như thật vào photowork lúc xuất video cho photowork buffer thì render chi tiết chuyển động luôn,có điều hơi nặng---->chạy cũng chán lắm
chúc vui

Author
Ðề: Xin hỏi về render

cháu cảm ơn chú DCL và PHONGOAN.chú DCL cho cháu hỏi thêm 2 câu nữa nha.
c1: chú có thể tư vấn cho cháu mua card hình mà có thể chạy được realview không ạ.tất nhiên là giá vừa phải thôi ạ ( cháu là Sv mà )
c2:hiện cháu có mượn dùng 1 card 512M (asus ) khi render nó bị tối đen lại (tối hơn so với không dùng card rời này ) chú cho cháu biết lí do tại sao với ạ

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

cháu cảm ơn chú DCL và PHONGOAN.chú DCL cho cháu hỏi thêm 2 câu nữa nha.
c1: chú có thể tư vấn cho cháu mua card hình mà có thể chạy được realview không ạ.tất nhiên là giá vừa phải thôi ạ ( cháu là Sv mà )
c2:hiện cháu có mượn dùng 1 card 512M (asus ) khi render nó bị tối đen lại (tối hơn so với không dùng card rời này ) chú cho cháu biết lí do tại sao với ạ
Bây giờ thì card màn hình cũng không đắt lắm, bạn có thể dùng ATI hay Nvidia, card ATI đôi khi không tương thích với một số phần mềm, còn card Nvidia thì dùng rất tốt...không phải card nào càng nhiều MB là càng tốt đâu bạn ạ, có mấy cái card để hơn 1gb mà chạy không ra gì..theo mình bạn chọn dòng Nvidia.

Thiết kế surface trong thiết kế ngược người ta còn dùng real-time render (Trắng - Đen) để kiểm tra lồi lỏm bề mặt, dùng render kiểu zebra để kiểm tra smoothness - cái này cực kỳ quan trọng, người có thể dùng zebra thường phải có trình độ vẻ surface rất cao.

Như anh lddung2010 nói đó or bạn có thể vào đây tham khảo những card màn hình mà SW hỗ trợ (chip Quadro FX )
http://www.thegioimaychu.vn/danhmuc/504/NVIDIA%C2%AE/3.html
http://supermicro.vn/index.php?web=product&subcat=280
(link này do anh
lddung2010 cung cấp )
Các dòng card mà SW hỗ trợ rất mắc vì vậy hầu hết mọi người đề sài card tầm bình thường hỗ trợ chơi game 3D là ok rồi. Cái nhà em là Gefoce 9600GT (1,7T) là nó chạy phà phà ròi :10:

Author

hic kinh quá toàn card mắc thôi.

Author

Bây giờ thì card màn hình cũng không đắt lắm, bạn có thể dùng ATI hay Nvidia, card ATI đôi khi không tương thích với một số phần mềm, còn card Nvidia thì dùng rất tốt...không phải card nào càng nhiều MB là càng tốt đâu bạn ạ, có mấy cái card để hơn 1gb mà chạy không ra gì..theo mình bạn chọn dòng Nvidia.

Thiết kế surface trong thiết kế ngược người ta còn dùng real-time render (Trắng - Đen) để kiểm tra lồi lỏm bề mặt, dùng render kiểu zebra để kiểm tra smoothness - cái này cực kỳ quan trọng, người có thể dùng zebra thường phải có trình độ vẻ surface rất cao.
anh à.anh có thể giải thích câu hỏi 2 của em được không ạ.em chỉ sợ mua card về nó bị như thế lắm

lddung

Chuyên gia cao cấp

Máy tính là 1 hệ thống..hiện tượng như bạn kể có nhiều nguyên nhân...Over Clock,nguồn kém nên full load sẽ sụt áp..main hoặc Ram có vấn đề, Driver chưa đúng.....nếu màn hình của em từ 19in trở xuống thì 256, 512 thậm chí 1G cũng chả khác nhau mấy đâu,(nhưng bây giờ đa số đều là 512 trở lên- cũng là 1 cách maketing về công nghệ để bán hàng của NSX) . nói chung cái quan trọng là Tiền , nếu em có từ 5tr trở lên thì mới phải lo tìm những loại chuyên nghiệp như QuadroFX ..còn chỉ trên dưới 2tr thì cũng sàn sàn như nhau thôi em ạ! Anh thấy nên chọn GPU ATI và "tiền nào của ấy.." cái đắt tiền nhất có thể..!:3:

lddung

Chuyên gia cao cấp

Nếu vào trang chủ của mấy phần mềm CAD thì không cần xem cũng biết 100% là QuadroFX (nVidia) và Fire GL (ATI) xem cái giá chắc ngất luôn!:35:

Author

cảm ơn mấy anh nha.đúng là em có vào đó xem.nhưng mà xem xong thì chẳng muốn mua nữa hic.