Xin hỏi về tiện trục Inox phi 4 dài 135

• Thread starter cravena
  • Ngày mở chủ đề
C

cravena

Author
Em có 1 câu hỏi như sau : muốn tiện trục inox phi 4 đài 135 thì phải làm thế nào yêu cầu độ bóng không cần cao lắm chỉ cần độ đồng tâm ?

Last edited by a moderator:
Ðề: Xin hỏi về tiện trục Inox phi 4 dài 135

Mình thấy bạn ra mấy chỗ bán phụ tùng khuôn mẫu hỏi mua cây Ty lói (Ejector Pin) D4 về cắt bỏ phần vai xem ra còn có lý hơn (rẻ,đẹp,cứng,không rỉ.độ dài tối đa lên đến gần 300mm).Còn nếu bắt buộc phải là vật liệu Inox thì chắc chỉ có mua phôi tròn về tiện.(nếu yêu cầu chính xác nữa thì mài vô tâm)

H

honhung101

Author

Bạn có thể hỏi rõ hơn được không? cụ thể là bạn hỏi về gì của máy tiện.ví dụ như là thông số kỹ thuật hay là đặc điểm của máy?

M

mafuba

Author

theo mình thì trong san xuât đi mua thanh inox p4 ve dùng thì hay hơn còn độ chính xác thì cấn đêm theo cây pame khi mua cao hơn nữa thì mài vô tâm. còn làm đồ án thì chế tạo luynet dong + chống tâm thôi.

Em có 1 câu hỏi như sau : muốn tiện trục inox phi 4 đài 135 thì phải làm thế nào yêu cầu độ bóng không cần cao lắm chỉ cần độ đồng tâm ?
Người ta hỏi là "muốn tiện" chứ đâu phải là "muốn có" đâu.
Vấn đề ở đây là công nghệ gia công trục dài trên máy tiện.

Đề tài của anh này khó quá.. D4x 135. hic mua phôi D5 hay ít hơn có thể, dùng dao HSS mài góc thật bén, chạy 1 pass= 5%mm, tiện xong 1 cây hết 1 buổi..

C

cravena

Author

cám ơn các bác rất nhiều trục đó không tiện dc hoặc tiện dc thì phương pháp gia công ko đạt hiệu quả . Xin hỏi các bác 1 câu như sau có bác nào tiện dc cái trục phi 2 dài 100 ( L/D=50) ko biết thằng bạn em nó làm thế nào hôm nay gặp nó hình như nó muốn show tay nghề nó . Nó bảo nó tiện dc cái trục cụ thể như sau : phi 2(+ / -)0.2 dài 100 từ phôi phi 3 mà không côn thế mới ác . Nó còn nói cú tiện như bình thường khoan tâm sau đó cặp 1 đầu và chống tâm 1 đầu sau đó nó tiện với tốc độ trục chính 1500 chiều sâu cắt 0.2 . em ko biết nó có chém gió không nưa . Thấy nó nói thế mà không biết thế nào các bác đính chính giúp em tin này cái . quan điển em chỉ riêng chống tâm đã gây cong chi tiết rồi còn tốc độ trục chính 1500 gây lực ly tâm võng khi phôi quay nữa . không biết con dao của nó thế nào mà tiện dc với lực cắt nhỏ như thế !

Last edited by a moderator:

Cái này gọi là chém bão chứ gió gì nữa trời.:39: Thợ tiện bậc 3 / bậc ngửa. bái phục.

Re: Ðề: Xin hỏi về tiện trục Inox phi 4 dài 135

cám ơn các bác rất nhiều trục đó không tiện dc hoặc tiện dc thì phương pháp gia công ko đạt hiệu quả . Xin hỏi các bác 1 câu như sau có bác nào tiện dc cái trục phi 2 dài 100 ( L/D=50) ko biết thằng bạn em nó làm thế nào hôm nay gặp nó hình như nó muốn show tay nghề nó . Nó bảo nó tiện dc cái trục cụ thể như sau : phi 2(+ / -)0.2 dài 100 từ phôi phi 3 mà không côn thế mới ác . Nó còn nói cú tiện như bình thường khoan tâm sau đó cặp 1 đầu và chống tâm 1 đầu sau đó nó tiện với tốc độ trục chính 1500 chiều sâu cắt 0.2 . em ko biết nó có chém gió không nưa . Thấy nó nói thế mà không biết thế nào các bác đính chính giúp em tin này cái . quan điển em chỉ riêng chống tâm đã gây cong chi tiết rồi còn tốc độ trục chính 1500 gây lực ly tâm võng khi phôi quay nữa . không biết con dao của nó thế nào mà tiện dc với lực cắt nhỏ như thế !
Cái này thì mình chưa thử nhưng với trục phi 4 dài 100 thì mình tiện rồi.
- Máy tiện mini cùi không có hộp xe dao( tự chế cái bánh răng thanh răng rồi chạy bằng tay).
- Dao tiện bình thường( cái quan trọng là kỹ xảo mài dao)
-Trục phôi là cái xupắp của xe IFA.
Hồi đó mình hạ cái xupắp đó xuống để làm cái xupắp của xe mô tô 750 cho khách.
Về cái sự tiện cũng tùy thuộc váo tay nghề của người thợ nữa. có nhiều cài theo lý thuyết là không thể nhưng trong thực tế vẫn có thể.

C

cravena

Author

anh có thể nói cụ thể hơn dc không anh minhgranite về con dao của anh ý ! Cụ thể con dao thế nào thì có dc lực cắt nhỏ như vậy ?

tôi nghỉ bạn tiện với pì 2 ma chống tâm là 1 điều không hợp lý cho dù với tốc độ nào di nữa .nhưng mà tôi cũng có ý kiến, là kéo như 1 sợi dây khi kéo nó vẩn cứng như 1 cái cây, nên nếu bạn ấy kéo tâm thì tôi chập nhận dù tôi chưa thử lần nào. còn néu chống tâm thì bạn cho tôi dịa chỉ lien lạc hoạc sồ diện thoại nếu ờ tphcm hoặc email : tinhtoisuquang@gmail.com

với mình có ý kiến thế này. thứ nhất supap cua xe 750cc có phi 2 liệu có chịu nổi khi chu kỳ nổ của động cơ đẩy supap về..thứ 2 mình cũng là thợ tiện nếu bạn tiện phi 2 thì bạn chống tâm với lỗ tâm phi = ? và bạn có thể thấy trục phi 2 dài 100 là dài gấp đôi 1 cây tăm xỉa răng đấy bạn....mình bái phục bạn thật.

Re: Ðề: Xin hỏi về tiện trục Inox phi 4 dài 135

với mình có ý kiến thế này. thứ nhất supap cua xe 750cc có phi 2 liệu có chịu nổi khi chu kỳ nổ của động cơ đẩy supap về..thứ 2 mình cũng là thợ tiện nếu bạn tiện phi 2 thì bạn chống tâm với lỗ tâm phi = ? và bạn có thể thấy trục phi 2 dài 100 là dài gấp đôi 1 cây tăm xỉa răng đấy bạn....mình bái phục bạn thật.
Mình không biết ông bạn của caravena có tiện được trục phi 2 không. Nhưng với cái lỗ tâm thì mình nghĩ nó vẫn ở trên cái phi của phôi. Chỉ tiện phần giữa thôi. Nhưng mà phôi phi 3 thì cũng khó tin quá nhỉ.:p

Bác Mrgiang99 ơi, trục của người ta có phi4, cái trục bác chụp trên ảnh Phi 15 ý
@cravena: Em có 1 câu hỏi như sau : muốn tiện trục inox phi 4 đài 135 thì phải làm thế nào yêu cầu độ bóng không cần cao lắm chỉ cần độ đồng tâm ?
Cái này tớ nghĩ ở Việt Nam chưa làm được, theo tớ bác nên nghĩ theo phương án khác thôi.
mấy đứa bạn tôi làm bên nhật chuyên gia công mấy chi tiết nhỏ mà dài như vậy thì nó dùng phương pháp phôi vừa quay vừa tịnh tiến còn bàn dao thì chỉ di chuyển ra vào thôi chứ không di chuyển cắt dọc trục và dao cắt thô và cắt tinh cùng lượt luôn khi phôi đưa ra là gia công liền.tôi chỉ biết phương pháp gia công như thế thôi chứ cơ cấu máy tiện vừa quay vừa tịnh tiến phôi thì không rành.

------------------------
Vui lòng chú ý giùm vấn đề ngữ pháp tiếng Việt nhé. - Worm

Last edited: