Xin phần mềm SSCNC

• Thread starter thanh9x09
  • Ngày mở chủ đề
T

thanh9x09

Author
Chào mọi người,em là người mới :D
Em đang học phần mềm SSCNC mong các sư phụ chỉ giáo cho em phần chạy ren được không Ạ ???:)
em chạy hoài mà phần mềm không ra ren :(:37: nản quá đi
Tiện thể mấy bác ai cóa bản SSCNC 6.45 trở đi full cho em xin với được ko ak :D
rất cảm ơn mọi người nhiều nhé ,cóa gì trao đổi và hậu tạ sau nhá <3:25:

T

truongck2a

Author
Ðề: Xin phần mềm SSCNC

Tiện đây các bác cho e hỏi chút: Sao khi e nhập lệnh trong SSCNC: Program/MDI/ Nhập dòng lệnh sau đó nhấp Insert thì nó báo lỗi "Write Protect" bác nào biết chi e cách xử lí vs. E cung mới dùng nên cung chưa rõ lám. Thank

T

truongck2a

Author

Cac bac giup em voi ?????????????

Tiện đây các bác cho e hỏi chút: Sao khi e nhập lệnh trong SSCNC: Program/MDI/ Nhập dòng lệnh sau đó nhấp Insert thì nó báo lỗi "Write Protect" bác nào biết chi e cách xử lí vs. E cung mới dùng nên cung chưa rõ lám. Thank
Cái này là lỗi chưa mở khóa. Đưa con trỏ vào cái ổ khóa và click

Chào mọi người,em là người mới :D
Em đang học phần mềm SSCNC mong các sư phụ chỉ giáo cho em phần chạy ren được không Ạ ???:)
em chạy hoài mà phần mềm không ra ren :(:37: nản quá đi
Tiện thể mấy bác ai cóa bản SSCNC 6.45 trở đi full cho em xin với được ko ak :D
rất cảm ơn mọi người nhiều nhé ,cóa gì trao đổi và hậu tạ sau nhá <3:25:
Phần mềm SSCNC mô phỏng như thật. Trước khi sử dụng phần mềm, bạn cần phải biết lập trình tay tốt. Nếu mới học, Hãy mô phỏng bằng các phần mềm mô phỏng đường chuyển dao trước, nếu ok thì chạy trên SSCNC. Nhớ là phải set dao trước theo đúng địa chỉ set dao.
Câu hỏi của bạn chưa cụ thể nên chỉ có thể trả lời chung chung như vậy để bạn có hướng tìm hiểu.
Chúc bạn thành công

T

thanh9x09

Author

Phần mềm SSCNC mô phỏng như thật. Trước khi sử dụng phần mềm, bạn cần phải biết lập trình tay tốt. Nếu mới học, Hãy mô phỏng bằng các phần mềm mô phỏng đường chuyển dao trước, nếu ok thì chạy trên SSCNC. Nhớ là phải set dao trước theo đúng địa chỉ set dao.
Câu hỏi của bạn chưa cụ thể nên chỉ có thể trả lời chung chung như vậy để bạn có hướng tìm hiểu.
Chúc bạn thành công
Ý của em là mấy cái chạy dao gì đó thì ok ngon lành hết rồi,chỉ vướng cái phần lập trình câu lệnh chạy ren trên phần mềm mô phỏng này thôi.
Em dùng lệnh G97 hay G92 hoặc G33 hay G31 đều không được, chương trình nó chạy ra trụ luôn,không thấy ren đâu....haizzz
thật là đau đầu quá ik..........:29:

Ý của em là mấy cái chạy dao gì đó thì ok ngon lành hết rồi,chỉ vướng cái phần lập trình câu lệnh chạy ren trên phần mềm mô phỏng này thôi.
Em dùng lệnh G97 hay G92 hoặc G33 hay G31 đều không được, chương trình nó chạy ra trụ luôn,không thấy ren đâu....haizzz
thật là đau đầu quá ik..........:29:
Bạn hãy đưa chương trình lên để mọi người xem và cùng sửa cho bạn.

T

thanh9x09

Author

Anh có thể cho em xin 1 chương trình chạy ren trong SSCNC này được không ạ?

Anh có thể cho em xin 1 chương trình chạy ren trong SSCNC này được không ạ?
mình đã thử cả G92 và G76. cả hai đều chạy tốt trong SSCNC mà. Trong thực tế mọi người chủ yếu dùng G92.
G92 là một loại chu trình đơn. Mình chỉ khai báo G92 X...Z... F của bat cắt đầu tiên. các bat tiếp theo chỉ khai báo X để tăng chiều sâu cắt
VD: tiện trục ren M20 dài 30.
G00 Z1.
X20.1 (tức là chưa chạm mặt phôi và cách mặt đầu 1 mm để không sốc dao)
G92 X19.6 Z-30. F2.5
X19.2
X18.8 (mỗi bat cắt đầu tiên dày 0.4 đường kính)
X18.6
X18.4
...............
...............
X giảm dần cho đến đủ chiều sâu ren là được

T

thanh9x09

Author

mình đã thử cả G92 và G76. cả hai đều chạy tốt trong SSCNC mà. Trong thực tế mọi người chủ yếu dùng G92.
G92 là một loại chu trình đơn. Mình chỉ khai báo G92 X...Z... F của bat cắt đầu tiên. các bat tiếp theo chỉ khai báo X để tăng chiều sâu cắt
VD: tiện trục ren M20 dài 30.
G00 Z1.
X20.1 (tức là chưa chạm mặt phôi và cách mặt đầu 1 mm để không sốc dao)
G92 X19.6 Z-30. F2.5
X19.2
X18.8 (mỗi bat cắt đầu tiên dày 0.4 đường kính)
X18.6
X18.4
...............
...............
X giảm dần cho đến đủ chiều sâu ren là được
Trước tiên e cám ơn bác rất chi là nhiều, nhiệt tình giúp đỡ e thế :4:
sau đó là nhờ bác koi giùm em cái nữa :5:
em chạy y như của bác ấy nhưng mà nó không ra hình thù cái ren mà nó ra trụ côn :45:
để e cho bác xem cái hình nhé,mong bác giúp cho :

Chạy ren thì tốc độ quay trục chính cần không đổi. Tức là bạn thử thay G96 bằng G97 xem.
và hơn nữa con dao bạn chọn không phải dao ren. Bạn phải chọn con dao Threading mới đúng. Dao bạn đang chọn hình như là external finishing

Còn nữa: về nguyên tắc, trước G96 phải có G50 để giới hạn tốc độ

và đây là hình ảnh mình chạy thử:

T

thanh9x09

Author

Chạy ren thì tốc độ quay trục chính cần không đổi. Tức là bạn thử thay G96 bằng G97 xem.
và hơn nữa con dao bạn chọn không phải dao ren. Bạn phải chọn con dao Threading mới đúng. Dao bạn đang chọn hình như là external finishing

Còn nữa: về nguyên tắc, trước G96 phải có G50 để giới hạn tốc độ

và đây là hình ảnh mình chạy thử:
Rất chi là cám ơn đại ca!!! :5:
Em đã làm như đại ca chỉ giáo và đã ok :67:
Thanks bác nhé, có gì hôm sau em xin chỉ giáo thêm...:69:

P

palakanvd

Author

bác nào có biết có cách nào cài và sử dụng trên win 8 hoặc win 7 không a ?

D

doan_hn90

Author

mình cài rồi vào phần chạy mô phỏng toan hỏi seri number.toàn phải dùng bản dùng thử thôi bạn ah

win 7 64bit cài và sử dụng bình thường mà bạn