Xin ý kiến về ý tưởng thiết kế máy gia công cam mặt đầu

Author
http://t0.gstatic.com/images?q=tbn:[MEDIA=youtube]Nd9GcRGnWfp9VxOOfjlPXM8BUCpZhcNxJbkmXo-PCCNP5fH1Pz0jpa5g[[/MEDIA]/IMG]

Mình đang thiết kế 1 máy để gia công mặt đầu của chi tiết này, ý tưởng của mình là 1 con dao phay ngang đứng yên, còn bàn máy thì chuyển động quay và tịnh tiến trên 1 trục dọc của chi tiết. Bạn nào có ý tưởng thiết kế cơ cấu gì ko, hay có tài liệu nào giúp mình thiết kế ko?

mrgiang99

Active Member
Ðề: Xin ý kiến về ý tưởng thiết kế máy gia công cam mặt đầu

Cái này chẳng qua là thiết kế cái CNC 3 trục, sau đó phay 3D là xong.

Còn nếu không dùng CNC mà muốn dùng dao phay ngón bằng cạnh hông và trục thứ 4 thì cũng phải thêm cơ cấu chép hình!

Author

cái này mình chỉ cần 2 trục thôi, trục quay và tịnh tiến đều dọc theo trục chi tiết, nhưng mình cần cơ cấu truyền động cho nó hay tài liệu để thiết kế cơ cấu truyền động. Vì mình ko phải là dân thiết kế nên ko có nhiều tài liệu

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Nếu chỉ có 2 trục không thể gia công chi tiết này được đâu bạn.

Để gia công chi tiết này cần trung tâm Tiện - Phay, gọi là máy Tiện có trục C và sub-spindle. Sub-spindle để dẫn động cho dao Phay - sub-spindle này phải chuyển động được theo Trục X, còn Trục chính sẽ xoay tròn, và chạy tới lui theo trục Z - đóng vài trò là trục Y, Z. Người ta gọi kiểu máy này là Swiss Stype với Sub-Spindle.

Thông thường trục chính máy Tiện sẽ xoay với vận tốc S lớn và không đổi chiều (quay) liên tục, đồng thời được =>để nó là trục C thì phải dẫn động bằng motor servo, nói chung là nó xoay đáp ứng tuần tự liên tục như trục X hay Z của máy Tiện vậy.

Về lập trình các phần mềm CAD/CAM hiện nay lập trình được, bạn trãi đường cong trên mặt tròn ra mặt phẳng. Bạn chế tạo cái máy để gia công chi tiết này luôn ?....chắc là khó rồi, tuy nhiên bạn có thẻ tham khảo máy cơ cấu Tiện kiểu Swiss Stype Star-SR20S

Last edited:

mrgiang99

Active Member
Ðề: Re: Xin ý kiến về ý tưởng thiết kế máy gia công cam mặt đầu

Chính xác thì như pumpkin nói: bạn phải có trục C(xoay tròn) và trục Z(tịnh tiến phương ngang)

Tức là như hình này:

Để phối hợp chuyển động xoay và tịnh tiến bạn phải dùng điều khiển số (NC) hoặc điều khiển chép hình.

Đơn giản có thể lấy chính thành phẩm kết hợp với cơ cấu CAM...

FOLLOW CAM là một ví dụ:

Author

cái hình của mrgiang99 rất dễ hiểu, đúng là cần 3 trục nhưng cái bàn máy gá chi tiết của mình cần 2 trục à, còn con dao thì xoay cố định tại chỗ để tạo lực cắt thôi

mà điều khiển chuyển động xoay và tịnh tiến thì dùng chương trình NC hả bạn, mình chưa rõ lắm về cái này

có bạn nào hướng dẫn mình cách thiết kế cơ cấu tạo chuyển động quay và tịnh tiến ko? nghĩa là bộ phận quay kéo bộ phận tịnh tiến hoặc ngược lại ...........................

Last edited by a moderator:

Nova

MES LAB Founder

Bạn ơi, diễn đàn không phải bản nháp idea, bạn có thể dùng chức năng edit lại bài thay vì post liên miên vậy không?

Bạn tham khảo thêm Nội quy nhé.

Cảm ơn bạn