Xọc hay làm gì

Author
Bác ơi, có phải em ko dùng mặt đáy làm chuẩn đâu. Em dùng đấy chứ, mắt đáy với 2 lỗ kia hạn chế 6 bậc tự do.
Còn lỗ bắt bulông đó, em nghĩ gia công trên máy mài đứng mà mài tròn là ổn còn j, sao vẫn cần bàn quay hả bác, em cũng biết cái bàn quay, như cái bàn máy xọc nó cũng quay đc.

L

Liễu Ngân Đình

Trời!
Giống bàn máy xọc.:104:

Máy mài đứng?
Có ảnh thì post lên cái coi.

Last edited by a moderator:
Author
Vâng em thấy máy xọc nó bàn máy nó cũng quay đc. Còn máy mài phẳng có trục chính thẳng đứng trong sổ tay, như máy 3...732, 3...733(mấy cái máy của Nga)
Mà bác ko trả lời giúp em ah, em chưa biết j mới hỏi bác, mong bác giúp

Last edited:
L

Liễu Ngân Đình

Tức quá đi mất.
Tôi truyền đạt nhưng bạn ko hiểu được hay bạn đang cố làm theo ý mình?

1- Mài mặt đỉnh (mặt trên với 2 cái Vai). Đặt thẳng lên bàn máy và bật từ hút rồi mài.
2- Lật ngược lại & kết hợp gá mài mặt đáy
3- Gá kẹp trên mâm quay máy Phay đứng vạn năng phay 6 cái rãnh. Không lo gì vấn đề Dao cụ cả. Có sao viết vậy, nếu rãnh rộng 4, dao lại có chiều cao cắt là 6 thì bạn cũng cứ ghi là Dao có độ rộng 4, thầy nào thắc mắc thì nói là Chế. Đây là chuyện bình thường và rất rất bình thường.
4- Nguội tinh 6 cái rãnh vừa Phay. Dùng Dũa và Giáp

Công việc chỉ có vậy, những cái khác đúc xong là xong, bạn đừng vẽ chân cho Rắn làm gì. Còn những cái khác liên quan đến sản phẩm này chứ đâu dừng ở đây.
Tất cả lỗ xỏ bulon đều để thô cả, bạn muốn thì phay phớt đi gọi là tạo kiểu dáng công nghiệp cho sản phẩm sau khi đúc.

Đương nhiên nếu bạn thấy không ổn thì đem đi Xung điện các rãnh, các lỗ chẳng vấn đề gì cả lại nhàn thân.

L

Liễu Ngân Đình

Vâng em thấy máy xọc nó bàn máy nó cũng quay đc. Còn máy mài phẳng có trục chính thẳng đứng trong sổ tay, như máy 3...732, 3...733.
Mà bác ko trả lời giúp em ah, em chưa biết j mới hỏi bác, mong bác giúp
Máy mài:
1- mài phẳng
2- Mài tròn ngoài
3- Mài tròn trong
4- mài dao cụ
5- Mài CNC

Tất cả ở dạng nằm ngang. Tôi chưa thấy cái nào mài thẳng đứng cả. Trừ máy mài Xilanh cho động cơ ô tô.
Sách thì tôi chưa có đụng qua bao giờ vì chưa học tới. Hy vọng lúc nào chán kiếm tiền, tôi sẽ học lại Đại Học.:76:

Author
Em thề với bác, trong sổ tay công nghệ chế tạo máy tập 3 có máy cái máy của Nga có trục chính thẳng đứng mà.
Bác đừng nóng với em, hihi. Để em tiếp thu dần chứ

L

Liễu Ngân Đình

Cái máy đó lỗi thời lắm rồi, bạn ko thể tìm thấy nó trên thị trường. Họa chăng chỉ còn cơ khí Hà nội còn để mài tạm mấy cái bánh răng thôi.
Nó là máy của Nga Hoàng mài Nòng Thần Công bắn Napoleon

Quên nó đi cho nhẹ đầu.

L

Liễu Ngân Đình

Máy mài đứng MPC 2000

·Bàn máy được sản xuất từ gang chất lượng cao (FC-30) được sử lý chịu nhiệt.
·Bàn máy chắc nặng, đòi hỏi kỹ thuật cao làm tăng khả năng chịu tải trọng lớn.
·Cấu trúc bàn máy được gia cố đặc biệt làm tăng sự chắc khỏe của máy.
·Rãnh chữ V và thanh dẹt trượt trên bàn máy. Khe máy được tráng Teflon để loại trừ sự hao mòn và bàn trượt êm.

Máy được trang bị thiết bị tra dầu tự động, dầu được phân phát tới khe trượt dọc bàn máy. Trong trường hợp thiếu dầu, thiết bị tra dầu sẽ báo động.

[LEFT]·Kết cấu trục vượt cỡ. trục trượt dạng vuông được mài chính xác.[/LEFT]

· Hành trình ngang và điều khiển tay để đầu bánh mài thẳng đứng.

· Hành trình dọc bàn máy được dẫn động hệ thống thuỷ lực kết hợp với điều khiển trợ giúp đa cấp.

Model MPC-200H / MPC-300H
Phạm vi làm việc lớn nhất 250 x 1000 mm / 350 x 1500 mm
Độ dày mài lớn nhất 300 mm
Kích thước đá mài 305 x 25.4 x 50.8 mm / 355 x 25.4 x 50.8 mm
Động cơ trục chính 10 HP x 4 poles / 15 HP x 4 cực
Tốc độ quay đá mài 1740 vòng
Hành trình chạy đứng của bánh đà 0.005 mm / Chia độ
Động cơ bơm làm mát 1/8 HP / 1/4 HP
Động cơ bơm thủy lực 3 HP
Động cơ nâng nhanh 1/2 HP
Kích thước máy 3800 x 1500 x 2200 mm / 4900 x 1500 x 2200 mm
Kích thước đóng thùng 4000 x 1700 x 2350 mm / 5200 x 1700 x 2350 mm
Trọng lượng tịnh/đóng thùng 3800kg / 4100kg / 4500kg / 4850kg

L

Liễu Ngân Đình

vertical grinding capabilities
Precision Equipment, Precision Results by Dedicated Craftsmen
springfield vertical internal and external Grinders (3)

1 - 28" width x 100" long x 30" height
1 - 18" width x 48 " long x 15" height
• Provides 10 - 12 micro finishes
• For grinding angles and radii
• For non-metallic work, detail and limited production work
• Lathe beds and milling machine tables can be refurbished to original specifications
• For sharpening progressive dies
• For grinding mold plates

L

Liễu Ngân Đình

Dòng sản phẩm máy mài đứng CNC thế hệ mới nhất này bạn có đủ sức và được phép làm không?

[LEFT]

[/LEFT]

NVG-Series
Variations Features

CNC Vertical Grinding Machine
The NVG Series comes standard with the most popular features from previous machines, delivering exceptional general-purpose utility and high-productivity. During development, we gave first priority to maintaining high-precision and reliability, while improving rigidity. This series will take machining of
to large parts to a whole new level of streamlined efficiency.

Find out more about the machine features

High rigidity Inner-Diameter Grinding Spindle:

• Equipped with a new spindle exclusive to the NVG Series
  • Low vibration thanks to the built-in rotor and stator
  • Greater rigidity

ATC – Standard
Seeing that 80% of previous models were equipped with ATC functionality, we have made ATC a standard feature on all models in the NVG Series (6 tools)

Outer-Diameter Grinding Spindle (only for turret-type models)
The NVG Series delivers grinding power thanks to the large diameter grinding spindle and the outer-diameter grinding spindle we developed specifically for this series.

Turret-Type Rigid Grinding Spindle Stock (only for turret-type models)
3-positions indexing thanks to the large coupling and servomotor drive.

Optical Scale – Standard
The NVG Series achieves high-precision machining with scale feedback control.

Gap Eliminator – Standard
This feature can significantly reduce machining time. Turret-type models have this feature on both the inner-diameter and outer-diameter grinding spindles.

Author
Bọn em ko đc làm mấy cái này bằng máy CNC. Bác cho em biết phương pháp giáp trong nguội mà bác giới thiệu cho em đi. Có phải ý bác là dùng giấy giáp ko. Nhưng loạt em là loạt lớn, thế lại dùng thủ công vậy ah.

Last edited:
L

Liễu Ngân Đình

Trời!
Lại kêu TRời nữa rồi.
Tìm sách trước khi hỏi.
Mes không trả lời bất kể câu hỏi ngô nghê không có kiến thức nào. Đó là Luật.
Hãy tìm đọc và hỏi những gì mình không hiểu thì sẽ được giải đáp.

Bước đầu vào mục Gia công Nguội của Mes để tìm hiểu nhé.
Cậu sẽ biết khái niệm về Nguội.

Sản phẩm loạt lớn?
Lớn là bao nhiêu mà bảo là Lớn?
Đồ án thì cũng phải có tính thực tiễn chứ có phải nói vãi mồm xong là xong đâu.
Làm 200 cái thì bao lâu bán hết?
3 năm hay 5 năm?
Gãi ghẻ loại thợ nguội bậc 4 cũng làm xong 10 cái 1 ngày.

Em thấy bác Đình và cậu hauniden85 tranh luận nhiều thế. Một bên là kinh nghiệm đầy mình, làm thật, ăn thật. Một bên là cậu sinh viên trẻ hoe, toàn sách vở, làm theo sách vở.
Theo mega thì thế này nhé: bạn nên cảm ơn tất cả những gì bác Đình đã chỉ bảo, không sai chút nào đâu.
Còn việc hoàn thành đồ án của bạn cụ thể như thế nào thì bạn nên quay về trường nhờ các thầy trong trường bạn giúp đỡ. Bạn không nên quá lo lắng như thế, nếu bạn cho rằng ý kiến của các sư phụ (trong trường bạn) hướng dẫn bạn cảm thấy không thuyết phục thì bạn hãy trình bày. Chứ mình nghĩ bác Đình sắp nổi nóng rồi đấy.
Bác Đình cũng nên thông cảm cho các em nó, chúng chỉ được sáng tạo trong sự kiểm soát được của các thầy. Giá mà bác làm giáo viên thì các em nó được nhờ nhiều.

Không nhưng tôi thấy cậu hauniden85 có vẻ thích hỏi hơn tìm tòi. Bác Đình có nóng cũng phải thôi.
@hauniden85: Cậu nên tìm hiểu kỹ hơn trước khi ra câu hỏi, cỡ như bác Đình chỉ thích trả lời những câu hỏi thuộc dạng khó chứ không khoái các câu hỏi i-tờ đâu. Muốn mở rộng hiểu biết thì cần va chạm nhiều với thực tế, hơn nữa trong 4rum mình cũng còn rất nhiều bài hay về nhiều lĩnh vực, chịu khó đọc một hồi sẽ thấy sáng ra nhiều điều đấy.

L

Liễu Ngân Đình

Thực ra tôi cũng biết các bạn ấy là Sinh Viên, so với tôi thì tôi chỉ mới là Sinh Viên Đại Cương chứ chưa được học 1 giời chuyên ngành nào nên cũng không biết các bạn SV làm đồ án và được hướng dẫn ra sao. Nóng với các bạn ấy là vì các bạn ấy là Sinh Viên. Trong đời Ăn Hành cơ khí, tôi cãi nhau với nhiều Kỹ sư trẻ lắm, nhiều không nhớ nổi. Các bạn ấy toàn lấy Sách ra để nói mà quên mất là để làm được thì cần 1 kỹ năng (Tay nghề) rất cao mới làm được.
Nhưng cáu nhất là các thầy hướng dẫn sao mà nhiều Thầy thiếu lương tâm quá, chẳng chịu hướng dẫn đến nơi đến chốn, cứ chối đây đẩy việc hướng dẫn vào điểm nhấn hoặc viết khung sườn cho các bạn ấy để các bạn ấy hướng theo.
Bên cạnh đó cũng phải trách các bạn SV. Chẳng nhẽ các bạn định chờ mình trở thành Kỹ Sư và làm đúng ngành nghề mới theo đuổi sự nghiệp tìm hiểu về nghề mà mình đã học hay sao ấy. Tôi có lợi thế là sống ở Hà Nội nên hầu hết các triển lãm tôi đều đi xem, ko biết thì hỏi là được trả lời nhiệt tình, qua đó biết cả Cơ, Điện, Điện Tử, nguyên lý hoạt động, cơ chế hoạt động, tính năng và hạn chế, phương pháp chế tạo, kĩ năng cần có, v.v... Tôi biết và nắm bắt được rất nhiều nhờ chăm đi Triển Lãm, đọc và dịch tài liệu cũng khá hơn nhờ tò mò mấy cái Catalog về máy móc thiết bị mới.
Vâng! tôi không phải Kỹ sư cơ khí, nhưng có mấy anh chị Sinh Viên, kỹ sư làm như tôi?
Tôi không nói là các bạn phải như tôi, tôi muốn nói với các bạn rằng hãy chọn con đường đi riêng cho mình.
Có những người Đỗ Đại Học và học một thời gian rồi thi trường khác ngành khác vì họ thấy ngành học cũ không hợp với mình, không có duyên với nghề này nên phải theo cái nghề mà họ có duyên. Cũng có người đi làm rồi mới thấy mình vô duyên với nghề.
Các bạn cũng vậy, tôi cũng khuyên thế với cậu em- cô bạn thân, tốt nghiệp Cao đẳng Bách Khoa Hà Nội chuyên ngành Cơ-Tin. Cậu ấy tốt nghiệp loại Khá nhưng hỏi về ngành mình học ra để làm gì thì cậu ấy chịu chết. Khi tôi cho cậu ấy thấy công việc mà cậu ấy học thì phải làm gì, tiếp xúc máy phay CNC qua Máy Vi tính 1 giờ, do tôi giới thiệu những việc cần làm từ Thiết kế đến khi ra 1 sản phẩm gia công trên máy. 1 Kỹ sư cần nắm bắt như thế nào. Sau 1 tuần nằm suy nghĩ, cậu ấy đã chuyển sang hướng làm Nhiếp Ảnh cho tạp chí Ô Tô - Xe Máy. Sau 2 tháng thử việc, giờ cậu ấy đã có mức lương 3 triệu/tháng + Phụ cấp công tác phí + Nhuận bút viết bài + Nhuận bút ảnh. Cuộc sống mà theo cậu ta là rất mãn nguyện, không nhem nhuốc dầu mỡ, không xiết ê tô, không vặn bulon hợp với cậu ấy hơn. Giờ là cánh Chim tung bay khắp miền đất nước được ăn cơm mời, được nói đến những thứ xa xỉ, được thử những cái xe sang trọng và đắt tiền, v.v...

Nhưng đã xác định theo đuổi nghề thì hãy là 1 Sinh Viên đích thực, hãy tìm hiểu về nghề, đừng nghĩ rằng cầm cái đục cái dũa là dễ, là đơn giản, là lạc hậu. Thời kỳ nào cũng cần 1 con người làm ra 1 sản phẩm hoàn hảo. Nếu bạn cho rằng thời này là thời đại của Modul thì bạn là 1 modul nào trong chuỗi modul kia? dù là modul nào thì cũng là 1 sản phẩm và sản phẩm đó cần được hoàn thiện và không có Lỗi thì mới Bắt Tay được với những sản phẩm khác, modul khác. Nếu không sẽ gây ra Lỗi của tổng thể Modul, Sản phẩm, Khối.
Học nghề Mộc chỉ đơn giản là cái Chàng, cái Đục thôi cũng mất 3 năm nó mới chịu nghe theo ý mình, học nghề Cơ khí nó còn đỏi hỏi đến 5 năm mà cho mài 1 mũi khoan, cũng chẳng mài nổi. Các bạn đừng nghĩ rằng cái gì CNC cũng giải quyết được, đừng nghĩ rằng cứ đưa Phôi lên máy là máy gia công được hết.
Tôi là người tiếp cận CNC đến nay vừa tròn 10 năm mà còn phải nói thế thì các bạn cũng nên tìm hiểu về Cội nguồn của nghề cơ khí để hiểu hơn về nghề.

Học Nghề dù là Nghề đơn giản nhất, học hết đời cũng chưa chắc học hết Nghề! Hiểu biết của Ta về Nghề chỉ là 1 chú Lùn.

Vừa rồi có 1 cô nương trong Sài Gòn hỏi tôi câu hỏi này:
Cơ khí là gì? Tại sao lại gọi là Cơ Khí?
Tôi đã trả lời cô nương ấy, cô ấy rất hài lòng khi đọc câu trả lời của tôi. Vậy các bạn Sinh viên có thể giải thích cho 1 Cô gái hiểu về nghề mà mình đang theo học không?

Cá nhân tôi thì Bà xã nhà tôi đã Sát Hạch tôi về Nghề đấy. Đó là điều cơ bản để tiến tới Tình Yêu (đối với Nàng).:1:

L

Liễu Ngân Đình

Tìm hiểu về Nguội đến đâu rồi SV chăm chỉ?