Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Card NVIDIA có thay được không nhỉ? dùng máy như vậy thì chán quá. bọn ktv có biết đường đo điện áp nguồn pin không nhỉ. vì máy đang bảo hành

chau2707

Active Member

Bạn phải giải quyết triệt để vấn đề chứ, bây giờ thay Card mà nguồn vẫn yếu thì vài tuần cái card cũng lại ngủm (máy có card rời thì có thể thay card được). Sau khi tụi nó bảo hành xong mà lỗi đó vẫn còn thì bạn hãy làm ầm lên kêu tụi nó đổi máy hay thay cái nguồn khác. Cái đó là lỗi của nhà sản xuất chứ không phải bạn gây ra đâu mà chịu trừ khi do bạn nâng cấp 1 bộ phận nào đó như cắm thêm 1 thanh RAM (hoặc nâng RAM), thay cái HDD có dung lượng lớn hơn hay thay CPU đời cao hơn thôi.

về phần này mình không rành lắm. bạn có cách nào để máy ổn định được. máy mình mới mua không biết máy thằng nó có làm không?
giờ đưa máy đi bảo hành thì nó chửa chắc nhận ... bọn nó bán được máy là cười mà.
Nhờ bạn tư vấn với để mình tìm cách khác phục. cảm ơn bạn nhiều

Last edited:

chau2707

Active Member

Cài Win XP là xong, ngoài ra thì bó chiếu, bạn phải làm ầm lên thì tụi nó mới chịu đổi. Hôm trước tôi mua 1 cái LCD Toshiba 32" ở Lotte Mark, lúc mua thì tụi nó bảo mang về kiểm tra, tui về cắm cáp HTVC vào nó bị dợn sóng trong khi cái LCD Samsung và LCD TCL trong nhà không bị gì hết, gọi KTV nó xuống bảo hành thì tụi nó dỡ quẻ, ức chế quá tôi vác cái TV đến trước Lotte làm ầm lên thì tụi nó mới chịu đổi, thế là đổi luôn cái LED. Qua chuyện này bạn có thể thấy phải làm to chuyện tụi nó mới hạ giọng, hiền quá nó lấn lướt mình. Nếu máy bạn chưa bung lần nào thì khi mang máy lên cho tụi nó thì bạn nên nói "tôi đang xài tự nhiên nó bị vậy". Nếu tụi bảo không sao thì bạn hãy quát nó 1 chập, máy móc như vậy sao tôi làm việc được, đang làm việc rồi nó bị lỗi treo máy rồi dữ liệu của tôi thì sao ? Nếu tụi nó đòi chứng cứ thì bạn mở hết chương trình nặng ra, rút apdater chờ cho máy gần hết pin nó sẽ bị lỗi liền, nếu không được thì vác máy về chờ cho nó báo lỗi rồi lấy máy chụp hình ra làm mấy phát đem lên cho tụi nó thấy rồi quát tiếp "bằng chứng đây này". Hết

Hì. nghe cũng căng nhỉ nếu đổi máy thì khó đó mình chưa thấy ai đổi được máy. hôm trước vác máy lên mình chạy Mastercam đang mô phong gia công thì đơ máy luôn lần nào cũng vậy. KTV lắc đầu không hiểu tại sao? không phải gần hết pin mà khi nào nó chạy chán thì xuất hiện một màn hình màu xanh toàn là chữ rồi khởi động lại mãi không lên. phải tát nguồn thôi chạy tiếp, mai vác máy lên sem sao? chơi hai thằng laptop ở FPT đều đen rồi

Last edited:

chau2707

Active Member

Nếu bị lỗi màn hình xanh là do win đó bạn ơi. Đặc trưng của Windows là bị lỗi màn hình xanh chết chốc mà. Còn vụ cái NVIDA hiện lên Display driver not responding.... là lỗi yếu nguồn.

win thì ngày cài mấy lần KTV bảo máy bị vi rut và yêu cầu cài quét virut chơi luôn Kape setcurity mà không ổn.

Last edited:

[ANH]8048_51438BFD[/ANH]
Cái này là do xạc. khi mua máy không để ý mây thằng FPT đưa xạc khác cho mình đưa máy lên hỏi mấy thằng KTV nó bảo lỗi đó không việc gì giờ khẳng định nguồn thì phát hiện ra xạc. Điện đâu với shop FPT lắm rồi mau hai con máy ở đây đều gặp nạn Khi mua thì nói ngon Khi lỗi thì nhăn mặt.giờ kiếm đâu ra xạc chứ

chau2707

Active Member

Hồi đó tôi cài win liên tục mà không hết, ức chế quá format toàn bộ HDD, xóa tất cả các ổ gộp lại thành 1 rồi format tiếp, sau đó chia ổ lại cài win mà vẫn bị đây này, lúc đó máy tôi chỉ có win thôi chứ không còn bất cứ thứ gì. Có lỗi gì cũng đều đỗ lên đầu cho virus, bó tay mấy chú ktv
Trong hình trên chắc là do sạc rỏm rồi. Con máy tôi chắc không phải do sạc đâu, anh trai tôi mua tại cửa hàng Sony bên Nhật mà, họ cũng đâu có dại mà bán hàng rỏm tại đại bảng doanh của mình chứ.

Các bác ơi giúp em với!
Em gặp 1 vấn đề vô cùng trầm trọng với MC : Khi lập trình phay hốc trên MC đã kiểm tra kĩ Toolpath và mô phỏng 3D nhưng khi phay thực tế thì có đường chạy dao không đúng biên dạng mà chỉ ở duy nhất một độ sâu z(Em chạy countour) :((
Em cảm ơn trước nha!

Mình thấy mô phỏng từng lệnh Finish Contour hay Blend đều ổn mà bạn,còn Contour 2D thì bạn phay 4 cái lỗ Phi 24 vẫn bình thường,ý bạn thực tế chạy Z không đổi là sao,bạn có thể nói rõ hơn được không vậy,đường chạy dao không đúng biên dạng,bạn thử kiểm tra lại lấy gốc chương trình chưa,còn duy nhất ở độ sâu,bạn có kiểm tra lại file *NC nó có đúng chưa,rồi mới kết luận file chương trình.

L

lathanh

Em có 1 câu hỏi nhỏ nhờ các anh giúp:
Trong phần Lathe, em để bản vẽ bên trái góc tọa độ, khi chạy mô phỏng 3D chi tiết tiện hiện màu đen nên không thấy được hình dạng mô phỏng. Khi em để bản vẽ bên phải gốc tọa độ thì thấy bình thường.
Thanks

bạn chụp cái hình hoặc đưa bản matercam lên sẽ có câu trả lời ngay bạn hỏi như vậy từ cách bạn trình bày mình cũng chưa biết lỗi ở đâu cả bạn đưa file lên có lẽ mình sẽ giải quyết cho bạn được

L

lathanh

Khi mình đặt bản vẽ bên trái góc tọa độ, chạy mô phỏng 3D thì thấy phôi:

Khi mình đặt bản vẽ bên phải góc tọa độ, chạy mô phỏng 3D thì ko thấy phôi:

Thanks

Như trên hình của bạn,trong trường hợp này bạn chưa thiết lập phôi mà hoàn toàn để Mastercam dựa theo đường chạy dao tạo phôi tự động.
Trước khi tạo Toolpath,bạn nên thiết lập phôi trước đã.Hoặc phải thiết lập phôi lại.
:)

L

lathanh

Như trên hình của bạn,trong trường hợp này bạn chưa thiết lập phôi mà hoàn toàn để Mastercam dựa theo đường chạy dao tạo phôi tự động.
Trước khi tạo Toolpath,bạn nên thiết lập phôi trước đã.Hoặc phải thiết lập phôi lại.
:)
Bạn có thể hướng dẫn mình cách thiết lập phôi ko? mình mới học Mastercam nên còn gà lắm

P

phonggarlic

mấy anh cho em hỏi :em mới cài mastercam x6,em mở thử làm 1 chi tiết khi chọn kiểu máy phay hoặc tiện thì nó không hiện ra thanh toolpath manager,vậy là lỗi gì ạ.Mong các anh giúp đỡ.