Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

mấy bữa nay khi ở môi trường lắp ráp. em lấy chi tiết ra lắp ráp thì hay báo lỗi như thế này(hình), phải lấy nhiếu lần mới được. có anh em nào biết tại sao không? chỉnh lại như thế nào?
[ANH]3C0D_4E66DB4F[/ANH]
[ANH]1196_4E66DB4F[/ANH]​

[LEFT]xin cảm ơn.[/LEFT]

Last edited:

Mặc định trong SW có 3 template là Part , Assembly , Drawing để chứa các tiêu chuẩn của một Part (Assembly hoặc Drawing) khi tạo mới . Nên để tạo ra một quy cách riêng cho Drawing thì bạn có 2 cách để thực hiện.

Cách thứ nhất : Tạo một Drawing mới và thay đổi và tạo quy cách các mũi tên biễn diễn , cách thể hiện kích thước trong Option .v.v…. rồi save as file đó với đuôi Drawing Template (*.drwdot) , rồi sau này cần sử dụng thì chỉ việc tạo một Drawing mới và Load Template này lên để sử dụng.

Cách thứ 2 : đơn giản và tiện lợi hơn cách thứ nhất rất nhiều (khuyến nghị nên sử dụng)
-Copy file Template của Drawing trong thư mục Application Data (thư mục này ẩn) sang một nơi khác (để sau này muốn thay đổi về mặc định thì chỉ việc copy đè trở lại)
-Open (chọn đuôi của Template) mặc định sẽ xuất hiện 3 file template của Part , Assembly , chọn mở template của Drawing và thay đổi các quy cách riêng cho Template mình muốn , save lại.
-Sau này mỗi khi tạo Drawing thì mặc định SW sẽ sử dụng Template bạn vừa thay đổi ở trên mà không cần phải load template mất thời gian.

Nguyenthanh,
Mình có thể tạo file .slddrt với nhiều kích cỡ bản vẽ theo cách trên được không? Mình đã thử làm nhưng SW tự reset lại theo mặc định.

Xin giúp em về đo kích thước ở bản vẽ drawing :

-khi em xuất chi tiết ở dạng drawing khi gi kích thước ở dạng 3d nhưng chữ 12.5 bị nghiêng ko trùng với mặt phẳng cần đo là sao ạ

xin giúp em vấn đề này với ạ,em dùng solidwork2010.Em xin cảm ơn

Kính gửi các bậc tiền bối!
Em chuyển từ 3D sang 2D như trên hình.
em có 2 câu hỏi muốn thỉnh giáo các tiền bối.
câu 1: Để có mặt cắt C-C như trong hình em đã sử dụng phương pháp tạo mặt cắt như bình thương xong đặt đè lên Drawing View1 sau đó em xóa Drawing View1 đi. Như thế liệu có đúng ko hay có cách khác nhanh hơn. Nếu em xóa Drawing View1 trước thì em ko tạo mặt cắt đươc.
Câu 2: Trên hình chiếu cạnh em muốn cắt mặt cắt riêng phần với đường cắt là đường màu xanh như hình vẽ thì làm thế nào ah?( Em muôn biểu diễn phần vát em khoanh tròn mực đỏ và có lổ xuyên qua.)
đây là file gốc: http://www.mediafire.com/myfiles.php
PS:Rất mong được sự chỉ bảo của mọi người. Em xin cảm ơn!
[ANH]2D44_4E69687C[/ANH]

Em có cảm giác cách làm câu hỏi 1 của em quá thủ công. Do suy nghĩ theo đường lối đó nên khi muốn cắt riêng phần ở câu 2 thì bó tay.
Nhưng nghĩ lại nếu mình cần thì mọi ng cũng cần và ắt phần mềm sẽ có lệnh hỗ trợ mình làm việc đó. sau một lúc mày mò em đã tìm câu trả lời cho câu2.
Còn câu 1 mong nhận ý kiên mọi người.
Thân!

Last edited:
Q

quyethaui

Kính gửi các bậc tiền bối!
Em chuyển từ 3D sang 2D như trên hình.
em có 2 câu hỏi muốn thỉnh giáo các tiền bối.
câu 1: Để có mặt cắt C-C như trong hình em đã sử dụng phương pháp tạo mặt cắt như bình thương xong đặt đè lên Drawing View1 sau đó em xóa Drawing View1 đi. Như thế liệu có đúng ko hay có cách khác nhanh hơn. Nếu em xóa Drawing View1 trước thì em ko tạo mặt cắt đươc.

theo mình hiểu là cậu muốn hiển thị mặt cắt đùng không ?
nếu như vậy thì mình làm như sau .

Câu 2: Trên hình chiếu cạnh em muốn cắt mặt cắt riêng phần với đường cắt là đường màu xanh như hình vẽ thì làm thế nào ah?( Em muôn biểu diễn phần vát em khoanh tròn mực đỏ và có lổ xuyên qua.)
đây là file gốc: http://www.mediafire.com/myfiles.php
PS:Rất mong được sự chỉ bảo của mọi người. Em xin cảm ơn!
[ANH]2D44_4E69687C[/ANH]
hình cất riêng phần mình mình vào đây .mình cẫn vẽ 1 biên rạng kín .
cậu nhập chiều sâu vào là ok .

không biết mình viết có đúng ý bạn không ? hi

Last edited by a moderator:
Q

quangthanh

Mình đang muốn thiết kế 1 cầu thang xoắn kiểu như thế này nè:
[ANH]25F1_4E6ADF12[/ANH]
Mình sử dụng lệnh Curve Driven Pattern,với đường Curven là một đường xoắn lò xo.Số vòng xoắn là 1 (hoặc 2 cũng được).Body là một bậc cầu thang.Bậc cầu thang này sẽ xoắn quanh trục.Tuy nhiên là kết quả lại báo lỗi và không hiểu thị các bậc cầu thang.
Bạn nào biết thiết kế cầu thang kiểu như thế này giúp mình với nhé.Cảm ơn rất nhiều.

Q

quyethaui

tớ hiểu là khi chon lựa chọn đó thì hiển thị mặt cắt . còm không lựa chọn thì là hình cắt .
tớ đang thích học solid mà còn gà quá .
chúng ta kết bạn được không bạn? .
yahoo:hoangdinhquyet62@yahoo.com

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Khi sử dụng lệnh Wrap ta áp dụng lên các mặt trụ, mặt do đường spline kéo dài rất ổn. Mà khi mình áp dụng lên mặt cong là mặt côn không lại được nhỉ ? Mặc dù khi mình đọc trong help của Solidworks thì có cả mặt côn nữa mà ? Mong nhận được câu trả lời của mọi người !

Last edited:

@2nd,

[LEFT]Các ký hiệu độ nhám bắt vào các cạnh của mô hình theo mặc định, đây là cách hay nhất và truyền đạt đủ thông tin nhất. Vì nó biết tự xoay vuông góc với bề mặt đã đành, nó còn phân biệt được phía có vật liệu và phía không có vật liệu của nét chiếu cạnh để biết phía nào cần gia công. Đối với các cạnh thẳng thì cậu có thể để ký hiệu nằm ngoài cạnh đó, khi đó nó sẽ tự tạo đường dóng để chỉ rõ rằng ký hiệu đó thuộc đối tượng nào. Vì độ nhám là một thuộc tính độc lập, không ăn nhập gì với kích thước nên cậu không nên gắn chúng với nhau. Dĩ nhiên là trong các cạnh thẳng, việc kéo ký hiệu này sang phía có hay không có kích thước đều OK cả. Vì ngày xưa phải vẽ tay, nhiều người tiện thể đưa luôn nó vào đường kích thước. Có lẽ vì thế mà một số người cho rằng ký hiệu này phải hoặc là nằm trên cạnh, hoặc là trên đường kích thước chăng?

Trong trường hợp các cạnh tròn thiếu vị trí để ký hiệu do vướng các nét vẽ khác thì cậu dùng thêm mũi tên. Mũi tên này cũng tự bắt vào các cạnh, khi cậu thay đổi vị trí hoặc kích thước lỗ thì mũi tên vẫn bám theo. Nhược điểm của mũi tên là không cho biết phía cần gia công để có độ bóng phù hợp.

Cậu cũng có thể bắt mũi tên chập vào đường kích thước một cách khiên cưỡng như minh hoạ hình tròn nhỏ nhất, nhưng khi đó đừng đòi hỏi rằng nó vẫn phải bám sau mỗi thay đổi nào đó. Cách này không có trong tiêu chuẩn của quốc gia nào, chỉ có trong cách thể hiện bản vẽ một cách tuỳ tiện của một số người nào đó. Cậu nên học theo cái đúng chứ đừng thấy gì cũng làm theo.
[/LEFT]

Lang thang đọc thấy cái này hay mà Bác DCL chỉ giới thiệu mà không hướng dẫn phải làm thế nào? Ai giúp em với
Cảm ơn!

A

ajack

Chào mọi người,

Hiện giờ mình đang có khó khăn trong 1 vấn đề thế này:

Làm sao để vẽ trục vít có profile thay đổi? Nếu như pitch thay đổi thì chỉ đơn giản là mình thay đổi trong Helix and Spiral, còn profile thì do chọn mặt phẳng nên thật sự hiện giờ mình chưa biết làm thế nào.

Mong nhận ý kiến của mọi người

Làm sao để vẽ trục vít có profile thay đổi?
Nếu như pitch thay đổi thì chỉ đơn giản là mình thay đổi trongHelix and Spiral, còn profile thì do chọn mặt phẳng nên thật sự hiện giờ mình chưa biết làm thế nào.
profile lớn dần ra hay ngược lại.
Mấu chốt quan trọng của bài toán đặt ra là cần tạo ra được đường dẫn thay đổi theo biến để quét Profile thôi.

Đối với đường Helix trong Solidworks thì SW vẫn cho phép chúng ta điều khiển được 4 hướng của Helix mà? Để làm Helix lớn dần ra hoặc nhỏ dần lại thì em có thể tạo Helix với Style là Variable Picth (có Pitch thay đổi theo biến) như hình dưới

[ANH]A644_4E7C0F79[/ANH]

Ngoài ra còn một cách thủ công đó là sử dụng công cụ Intersection Curve để lấy các đường giao của các bề mặt . Xem hình dưới

[ANH]5CE3_4E7C0F79[/ANH]

[ANH]9A76_4E7C0F79[/ANH]

Khi đã tạo được đường dẫn có biên dạng thay đổi như chi tiết mong muốn thì việc tiếp theo chỉ đơn giản là tạo Profile và quét chúng theo đường Helix sẽ ra được đáp án của bài toán đang đặt ra. Em tìm hiểu và làm tiếp nhé :)

Chú ý : Muốn Profile lớn dần thì phải tính toán để ăn gian Profile ăm vào trụ của trục vít một khoảng để khi quét nó theo biên dạng nó sẽ "trồi" khỏi trụ của trục vít thay đổi theo cao thấp ("trồi" cao thì biên dạng nó sẽ lớn , còn "trồi" thấp thì biên dạng nó sẽ nhỏ)

Rgs.

Nguyenthanh,

Last edited:

Chào mọi người!<br>Minh đang vẽ chai Cocacola bằng nhựa ( loại nhỏ). Đã làm được phần đáy chai, đến đoạn trên thì không biết xử lý phần tiếp giáp hai bề mặt như thế nào cho hình trơn đều. Đoạn mắc chính là điểm bo tròn xuất hiện ở hai đầu của khe tiếp giáp của thân trên .Rất mong hồi đáp. bác nào tốt thì mua một chai Cocacola về uống thử và nhìn :) . Em không phải tiếp thi cho Cocacola đâu nhé !

A

ajack

Còn 1 câu hỏi nữa, là trong phần sweep cut, thì nếu như dùng bình thường thì không vấn đề gì, nhưng em chưa hiểu là cái guide curve để làm gì, mong có sự giúp đỡ của các anh trong forum

Còn 1 câu hỏi nữa, là trong phần sweep cut, thì nếu như dùng bình thường thì không vấn đề gì, nhưng em chưa hiểu là cái guide curve để làm gì, mong có sự giúp đỡ của các anh trong forum
đây là đường dẫn! khi mà bạn dùng lệnh Sweept mà chi tiết của bạn có nhiều > 1 đường dẫn thì phần tùy chọn option bạn phải chọn các lựa chọn: follow part and 1st guider curve, follow 1st and 2nd guider curve...
thì phần lựa chọn đường dẫn thứ 2, 3...bạn phải chọn nó (nó hiển thị trong Guider Curve) !
;)

Chào mọi người!<br>Minh đang vẽ chai Cocacola bằng nhựa ( loại nhỏ). Đã làm được phần đáy chai, đến đoạn trên thì không biết xử lý phần tiếp giáp hai bề mặt như thế nào cho hình trơn đều. Đoạn mắc chính là điểm bo tròn xuất hiện ở hai đầu của khe tiếp giáp của thân trên .Rất mong hồi đáp. bác nào tốt thì mua một chai Cocacola về uống thử và nhìn :) . Em không phải tiếp thi cho Cocacola đâu nhé !

Vấn đề của bạn Mr.Alone thoạt nhìn qua sẽ thấy hơi phức tạp nhưng trong tất cả các phần mềm CAD hiện tại đều có phần tạo Relation (ràng buộc) cần thiết cho tất cả các biên dạng . Bạn gặp khó khăn vì bạn đang suy nghĩ và tính toán cách dựng hình theo chiều hướng hơi phức tạp nên....bí . Nếu ta nhìn vấn đề theo một cách đơn giản là muốn hai phần giao nhau của hai bề mặt tạo ra tiếp tuyến với nhau thì ta thử Sweep hai biên dạng theo các đường dẫn đã được đặt Relation là tiếp tuyến với bề mặt hoặc các đường Silhouette (dạng đường 3D mặc định được tạo ra qua việc sử dụng các lệnh Feature) thì sao? Các đường dẫn vốn đã tiếp tuyến với đường bao của Surface phía dưới thì khi quét một biên dạng nằm trên Surface (hình tròn nằm trên Surface) thì dĩ nhiên chắc chắn một điều là Surface tạo ra từ chúng sẽ tiếp tuyến với Surface phía dưới . Chỉ cần cách thủ công trong trường hợp này , không cần phải cần thêm các tùy chọn trợ giúp của các lệnh Feature sử dụng mà vẫn đảm bảo được tính chính xác của Surface được tạo ra.

Feature để thực hiện tạo Surface trong trường hợp này bạn có thể sử dụng Swept Surface , Loft Surface , Boundary Surface đều thực hiện được . Ngoài ra trong các lệnh Feature để tạo Body từ 2 Profile trở lên đều có tùy chọn Targent (tiếp tuyến) với các Body hiện tại (thường nằm trong Start và End (điều kiện bắt đầu và kết thúc của Body) .

Ví dụ có một đáy chai như thế này

[ANH]C0AA_4E801C8F[/ANH]

Chú ý và điều cần thiết là phải gán ràng buộc Piece và Tangent cho các điểm đầu và điểm kết thúc của đường dẫn để đảm bảo đường dẫn tiếp xúc và tiếp tuyến tuyện đối với các Profile thì khi thực hiện các lệnh tạo Body mới không bị lổi

[ANH]DB50_4E801C8F[/ANH]

Và để đạt được độ chính xác về hình học của Surface tạo ra thì nên tạo nhiều đường dẫn càng tốt (sẽ thấy sự khác biệt về vấn đề này nhất khi thiết kế ngược) , ở đây mình chọn 4 đường dẫn

[ANH]89FF_4E801C8F[/ANH]

@ajack : các Guide Curve trong lệnh Swept cho phép gán thêm các đường dẫn phụ để "uốn" Surface tạo ra theo các đường dẫn phụ này . Lệnh Swept là một lệnh tương đối phức tạp nhất trong Solidworks , dù nhìn qua thấy nó khá đơn giản nhưng nó có thể tạo những Surface với các tùy chọn mà chúng ta không thể ngờ tới ví du như cây dù có nhiều mặt cong khác nhau trên phần vải che dù + cán dù cong theo một hướng khác nhưng chỉ cần thực hiện một lệnh Swept là đã có thể tạo ra tất cả .

Trường hợp này có thể thực hiện lệnh Swept theo Profile (hình tròn trên Surface) và đường dẫn là đường xuyên tâm của Profile và các Guide Curve là 4 đường dẫn phụ đi qua Profile

[ANH]CD97_4E801D9D[/ANH]

Thực hiện Knit Surface để cộng các Surface lại và ẩn đi các đường tiếp tuyến để thấy Surface tạo ra tiếp tuyến hoàn toàn với Surface đáy chai phía dưới

[ANH]900A_4E801D9D[/ANH]

Rgs.

Nguyenthanh,

A

ajack

Ví dụ có một đáy chai như thế này

[ANH]C0AA_4E801C8F[/ANH]

Chú ý và điều cần thiết là phải gán ràng buộc Piece và Tangent cho các điểm đầu và điểm kết thúc của đường dẫn để đảm bảo đường dẫn tiếp xúc và tiếp tuyến tuyện đối với các Profile thì khi thực hiện các lệnh tạo Body mới không bị lổi

[ANH]DB50_4E801C8F[/ANH]

Và để đạt được độ chính xác về hình học của Surface tạo ra thì nên tạo nhiều đường dẫn càng tốt (sẽ thấy sự khác biệt về vấn đề này nhất khi thiết kế ngược) , ở đây mình chọn 4 đường dẫn

[ANH]89FF_4E801C8F[/ANH]

Nguyenthanh,
Cảm ơn anh Thanh đã hướng dẫn.

Nhân tiện thấy câu hỏi của Mr. Alone, em xin hỏi luôn là làm sao để vẽ đáy chai được.

Suy nghĩ đầu tiên là em sẽ dùng Loft Surface, như vậy thì cần 2 đường biên và 1 đường lõm vào để surface lõm vào ở đáy chai. Xong rồi thì sẽ quay surface mới tạo được và tạo được 1 đáy chai kín, nhưng câu hỏi đặt ra là làm sao tạo được 2 đường biên? 1 đường biên thì có thể vẽ được dùng spline, nhưng đường biên còn lại làm sao derived từ sketch đã vẽ?

Khi vào Insert -> Derived Sketch thì chỗ đó nó mờ đi chứ không hiện ra để click.

Ngoài ra, nếu vẽ được 1 phần của đáy chai rồi dùng lệnh Circular Patten thì những chỗ tiếp giáp nó không liên tục
Em đã thử mò nhiều nhưng kết quả chưa có...

M

magic06

Các Pro cho mình hỏi tí nhé: mình vẽ một vật thể 3D giờ muốn phóng to vật này lên 2 3 lần thì dùng cách gì vậy?Ngoài cách phải vào từng sketch rồi phóng to nhé, cách này vừa lâu lại dễ gặp nhiều lỗi lăm.
Thank!