Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Chào cả nhà, có thể cho em hỏi cách vẽ dây coroa (tiết diện tròn) đi qua 2 hay nhiều pully không ạ? Tìm mấy ngày mà chỉ thấy cách vẽ đai dẹt (tiết diện chữ nhật hay hình thang) truyền qua pully.
Mong mọi người hướng dẫn cho.
Cách vẽ đai Tròn với thang có gì khác nhau đâu bạn, Chỉ khác mỗi Sketch thôi mà.

L

lenguyenkha

Anh có thể hướng dẫn giúp em không ạ? Em vẫn chưa hiểu ý của anh ạ.

Tôi không biết cái mà cậu tìm được cách vẽ đai dẹt hay đại thang người ta vẽ như thế nào? Nhưng tôi đoán người ta dùng lệnh Sweep. Nếu dùng lện Sweep thì chỉ khác nhau mỗi Sketch thôi. Nếu bạn vẩn không hiểu thì có khả năng bạn chưa dùng lện Sweep bao giờ? Nếu chưa bạn cũng nên nói rõ để tôi hay ai đó dễ dàng hướng dẫn hơn. Và bạn cho tôi biết cái mà bạn tìm được tôi chỉ cho bạn sự khác nhau.
Ngoài ra tôi chưa thấy thực tế đại tròn(trong cơ khí) bao giờ. Nếu có tôi thấy nó ở trên máy khâu và nó được bện bằng vãi. nếu đúng là loại như trên máy khâu mà bạn muốn biểu diễn thật chi tiết như thực tế thì vẽ phức tạp hơn một chút chứ không dừng lại ở lênh Sweep

@Khát!: Nếu chưa thấy dây đai tròn thì bạn có thể lên google search "đai tròn" để mở rộng tầm mắt! Sẽ có khoảng 9.480 kết quả sau 0.28s. Thân!

L

lenguyenkha

Đây là hình vẽ về 2 pully, em tính vẽ dây "Coroa" (dùng để truyền chuyển động quay tpully này sang pully kia - hay dùng trong robot tự hành).
Cách vđai dẹt hay là chữ nhật thì dùng lệnh Belt/Chain vẽ rất thuận tiện và nhanh chóng, tuy nhiên em không thể tìm ra cách vđai tròn qua lệnh này. Mong các anh hướng dẫn em 1 cách vđơn giản và nhanh chóng trong môi trường assembly.

Last edited by a moderator:

@lenguyenkha: sau khi dùng lệnh Belt/Chain, SolidWorks sẽ tạo tự động đai chữ nhật. Bạn mở riêng Part này lên, rồi sửa sketch từ hình chữ nhật sang hình tròn là được. Còn làm thế nào để có được vị trí đai theo ý muốn thì bạn tự tìm hiểu thêm nhé. Thân!

L

lenguyenkha

Còn cách nào khác nữa không ạ? Vì khi sử dụng lệnh Belt/Chain thì các mặt tiếp xúc với dây đai của pully phải là mặt phẳng, còn ở pully của em thì nó có dạng mặt cong nên không sài được ạ.

Còn cách nào khác nữa không ạ? Vì khi sử dụng lệnh Belt/Chain thì các mặt tiếp xúc với dây đai của pully phải là mặt phẳng, còn ở pully của em thì nó có dạng mặt cong nên không sài được ạ.
Mình thì không rành SW lắm, trường hợp này thì bạn vào môi trường lắp ráp rồi chèn part mới rồi vẽ như bình thường thôi.

L

lenguyenkha

Cám ơn Penking, có thể hướng dẫn em một cách chi tiết hơn không nếu có video thì càng tốt ạ.

Cám ơn Penking, có thể hướng dẫn em một cách chi tiết hơn không nếu có video thì càng tốt ạ.
Bạn đòi hỏi cao quá chắc không có thời gian giúp bạn kiểu đó được.
Mình nghĩ lần sau nhưng bài hướng dẫn đơn giản như thế này nên chụp cả màn hình biểu diễn rõ cây thiết kế để người xem có thể biết đường người hướng dẫn dùng lệnh gì làm như thế nào.
Mình thì không rành SW lắm, trường hợp này thì bạn vào môi trường lắp ráp rồi chèn part mới rồi vẽ như bình thường thôi.

Và người hỏi muốn tiện cho người trả lời nên up kèm file mình vẽ lên và ghi rõ thiết kế trên phiên bản năm nào? hoặc chuyển đuổi để mọi phiên bản đều có thể mở file của bạn

M

mrkusim

Mấy bác ơi cho e hỏi tí về cái hướng để mình có thể vẽ đc bánh xe này nha:
E đã vẽ sơ bộ qua nhưng thấy không ổn cho lắm,nhất là vẽ các rãnh lồi lõm...32 miếng nằm nghiêng xuống 1 góc để khi ta lắp con lăn vào cho phù hợp....các bác có thể giúp e hướng nào ta nên dùng công cụ nào để vẽ các rãnh uốn lượn và các miếng nằm ở vành để ta lắp dc con lăn ạ...e chỉ mới học vẽ nên khi vẽ những cái đó e chủ yếu tạo những mặt phẳng theo góc rồi Extruded boss hay dùng Extruded Cut ,,em cũng thử dùng Surface mà cũng ko dc
Đây là hình e đã vẽ chưa có lắp con lăn:

Đây là cái hình e tìm được trên mạng...cái đó là họ vẽ đã hoàn thiện
Mong các bác trợ giúp với nha...thanks

Mong a e giúp với...cảm ơn nhiều!

Có nhiều cách để vẽ được sản phẩm này. Và không biết bạn đang đi theo hướng nào.
Tốt nhất bạn đưa file của bạn lên đây và bạn nói rõ bạn đang vướng mắc ở đâu và mọi người sẽ chỉ cho bạn cách khác phục để vẽ tiếp. Bạn cho mọi người xin luôn tên của sản phẩm nữa nhé.
Hình như bạn không có kích thước. Sáng dậy google được bức này, cái này đơn vị in nhé bạn chú ý. Nếu bạn đang vẽ hệ mm thì khi nhập kích thước thay vì nhập xx(phần mềm tự hiểu mm) bạn nhập là xxin (phần mềm tự đổi sang mm cho bạn)
Ví dụ:
[ANH]ACDB_5021D02B[/ANH]

Last edited:
M

mrkusim

Cảm ơn bạn đã góp ý...sản phẩm trên là bánh xe mecaum...mình sẽ gửi file mình đã vẽ lên các bạn xem giúp góp ý mình 1 số chổ còn vướng nha...
http://www.mediafire.com/?ot586q5y9lq6uq3
Mình gặp khó khăn ở chổ vẽ những cạnh viền xung quanh để lắp con lăn nằm nghiêng 1 góc 45 độ....khi mình vẽ không biết làm sao để các cạnh đối diện khi mình lắp ráp song song nhau để lắp được con lăn cả...cái file mình vẽ vẫn chưa lắp đúng được con lăn như yêu cầu thực tế của loại bánh xe này...và 1 cái khó nữa là mình mới vẽ trên vành chỉ có 1 bên của cạnh lắp con lăn ...thực tế nó 2 miếng như vậy ....không biết vẽ theo hướng nào để mình có thể có sản phẩm mà bề mặt nó nhẵn như thực tế được...mình mới học vẽ nên cũng khó khăn nhiều..mong a e góp ý với ...
Cảm ơn mọi người!

Chú ý vị trí mình đánh dấu. Đáng lẽ ra nó phải là 1 khối nhưng bạn vẽ là 17 chi tiết.
[ANH]3B24_5022ADB8[/ANH]
Mình gặp khó khăn ở chổ vẽ những cạnh viền xung quanh để lắp con lăn nằm nghiêng 1 góc 45 độ....khi mình vẽ không biết làm sao để các cạnh đối diện khi mình lắp ráp song song nhau để lắp được con lăn cả...cái file mình vẽ vẫn chưa lắp đúng được con lăn như yêu cầu thực tế của loại bánh xe này...và 1 cái khó nữa là mình mới vẽ trên vành chỉ có 1 bên của cạnh lắp con lăn ...thực tế nó 2 miếng như vậy ....
Bạn bảo con lăn đặt nghiêng 45 độ. Vậy thì cái mặt để lắp con lăn phải vuông góc con lăn. Lúc đấy khi đối xứng sẽ được 2 mặt song song. Trong file của bạn chưa thỏa mãn được điều này.

M

mrkusim

Cảm ơn bạn.Nhưng vấn đề là cái chổ bạn chỉ ra đó (chổ khoanh tròn) là mình đang gặp khó khăn chỗ đó ý...mình không thể vẽ chung nó vào với phần thân ..
Thì đúng như bạn nói mặt muốn lắp với con lăn thì phải vuông góc với con lăn là đúng rồi nhưng bạn có thể chỉ mình cách để mình vẽ các cạnh ấy như vậy không ạ...những cạnh để lắp con lăn vừa phải vuông góc với con lăn và nó cũng vừa thuộc phần thân của bánh xe (nó cũng nghiêng 1 góc so với phần thân.).mình không thể vẽ mà thõa mãn được ý định đó bạn à.
À cho mình hỏi tí nha.với hướng vẽ bánh xe này mình vẽ như trên theo ý định sau hợp lý không nha:là trước tiên mình vẽ phần thân dùng lệnh revolve sau đó mình tạo những mặt phẳng và cắt các rãnh xung quanh....sau đó mình mới vẽ các cạnh để lắp con lăn....hình như hướng vẽ này không hoàn thiện lắm vì nó cũng chưa chính xác các rãnh cắt và các cạnh lắp con lăn theo yêu cầu....có thể bạn chỉ mình hướng đi để mình vẽ cắt các rãnh và vẽ các mặt để lắp con lăn cho đúng không ạ....mong bạn chỉ giúp..

T

ton90

các anh cho em hỏi xíu mong các anh help sớm em đang làm đồ án cần rất gấp thanks các anh

mọi người giúp mình với!
mình có vi deo này thắc mắc chỗ người ta Fillet xong rồi lại kéo thay đổi được bán kính ngay trên hình 3D mà lại không edit hình đi!
[video=youtube;i4UQPqMXtQA]http://www.youtube.com/watch?v=i4UQPqMXtQA&feature=youtu.be[/video]
thank mọi người nhé!

Thông thường mình click đúp vào vị trí fillet cần sữa. Hiện bán kích,=> đổi bán kính => ok.xong