Vẽ chai nhựa bằng ProE

H

hoangtuanng

@Trungha : Nếu bạn nghĩ đó là cách ngon..bổ..rẽ.. thì hãy cho chúng mình thọ giáo nhé !!
Thanks !

Vẽ như anh trungha là giống như anh HẢi1978 vẽ cái bầu quạt đó. Đã có File gốc của anh Hải post rồi đó mọi ngừoi down về rồi nghiên cứu nhé.
Nhưng phương pháp đó khi vẽ cánh quạt không chính xác như vẽ bằng đồ thị đâu.

Hứa với anh em viết bài về gia công nhưng tuần này bận quá, máy tính lại có chút vấn đề nên chưa viết được

Gửi anh em bài hướng dẫn vẽ cái chai nhựa bằng ProE, cái chính là để anh em ôn tập các công cụ dựng hình trong ProE thôi

http://www.mediafire.com/?liytmdkyajj
Anh Hoang-Khương vẽ cái chai nước suối rất tuyệt,mình xin trình bày cách vẽ thứ 2 những đường cong uốn lượn trên gần cổ chai như sau:
Trước hết mình vẽ cái thân nước suối như dưới

sau đó mình vẽ cái biên dạng dưới dạng mặt surface revole

Kế đến mình vẽ 1 cái curver projected lên cái mặt vừa vẽ ở trên,kết quả như bên dưới

Mình dùng chính cái curver này để vẽ đường uốn lượn ôm lấy cái thân chai bằng lệnh swept blend.

Mình dùng Layer đấu mặt surface revole lúc trước và cả cái curver nữa

Cuối cùng mình pattern nó ra nhiều cái,kết quả như dưới

Last edited:
bác phuluan có bài phân khuôn chai nước trà chanh đẹp quá !!!các bác có biết vẽ hình kiểu lục giác trên chai bằng cách nào ko ah!!! chỉ giúp đệ với!!!

anh hoang_khuong ơi mình vo cái đầu của hình trang chí bằng cách nào ah !!! em vo tròn mà không đẹp như của bác !!!hic hic hic

T

tran quoc v

Ðề: Vẽ chai nhựa bằng ProE

Chào anh!
Em đang làm đồ án về chế tao khuôn mẫu cho chai nhựa. em chọn phần mền proe 2001 để thiết kế. Em có làm theo hướng dẫn của anh nhưng toi lenh Fill thì em không tìm thấy trong Edit. Nên không the tiếp tục được. Anh giúp em với. Em tham khao tài liệu vẽ của anh tại địa chỉ: http://www.mediafire.com/?liytmdkyajj.
Rất mong được anh giup.

P

phamgiong88

anh Hoàng Khươmg ah ở bước thứ hai em ko tìm thấy lệnh fill anh có thể chỉ em với được ko?
anh gửi cho em vào mail nhé:phamgiong30121988@gmail.com

T

tran quoc v

Chào anh!
Em mới học Pro nen em chưa rành lắm. Em đang làm đồ án về cad/cam. Em chọn đề tài thiết kế chai nhựa. A có file hướng dẫn vẽ chai nhựa bằng proe 2001 k cho em xin với.
Và anh cho em hỏi. Trong môi trường vẽ pro em có các điểm datum ponit em vào trong môi trường sketch de vẽ đường spline đi qua các điểm đó.Làm sao có thể vẽ đường spline di qua các điểm đó chính xác.
Cảm ơn anh