các bạn giup mình với

• Thread starter quangbkhn
  • Ngày mở chủ đề
Q

quangbkhn

Author
Mình bắt đầu học catia (tối nay mới bắt đầu) nên câu hỏi có hơi ngốc anh em đừng cười nhé. Mình luyện surfaces trước ( vì ko biết up hình nên anh em thông cảm). Mình muốn xóa đi sketch đường dẫn của 1 biên dạng sau khi đã hoàn thiện mặt theo ý muốn thì phải làm thế nào vậy? Mình dell trược tiếp thì nó xóa luôn cả mặt mình làm. Các bạn giúp mình với

Mình bắt đầu học catia (tối nay mới bắt đầu) nên câu hỏi có hơi ngốc anh em đừng cười nhé. Mình luyện surfaces trước ( vì ko biết up hình nên anh em thông cảm). Mình muốn xóa đi sketch đường dẫn của 1 biên dạng sau khi đã hoàn thiện mặt theo ý muốn thì phải làm thế nào vậy? Mình dell trược tiếp thì nó xóa luôn cả mặt mình làm. Các bạn giúp mình với
Bạn đừng xóa nó đi mà chỉ ẩn thôi. Nếu mà sketcher đó có liên quan đến bề mặt mà bạn đang vẽ thì xóa nó đi thì bề mặt đó bị mất là đương nhiên rồi.
Bạn chỉ cẩn click chuột phải vào cái sketch đó, khi đó xuất hiện một hộp thoại. Bạn click vào hide là nó sẽ ẩn, muốn hiện lại nó thì click vào show là được.

Last edited:
Nếu như bạn mới học mà học ngay Surface mình e là không ổn. Hãy học từ cơ bản trước là Solid

Q

quangbkhn

Author
cho mình hỏi thêm nữa. Mình vẽ 1 khối cầu bằng surfaces rồi vẽ helix tạo 1 cái lò xo. Mình muốn làm cho có các quả cầu này nằm trên lo xo với 1 khoảng cách nhất định thì làm thế nào vậy? ( các quả cầu này có khoảng cách dài bằng nhau theo biên dạng của helix)

Last edited by a moderator:

worm

Well-Known Member
Moderator
cho mình hỏi thêm nữa. Mình vẽ 1 khối cầu bằng surfaces rồi vẽ helix tạo 1 cái lò xo. Mình muốn làm cho có các quả cầu này nằm trên lo xo với 1 khoảng cách nhất định thì làm thế nào vậy? ( các quả cầu này có khoảng cách dài bằng nhau theo biên dạng của helix)
Bạn thử tham khảo bài viết về dựng mô hình dây đai trên SW của Phương Thảo http://meslab.org/mes/showthread.php?t=3597&page=2 để hiểu nguyên lý chung nhé.

Q

quangbkhn

Author
Các bác chỉ em cách hiệu chỉnh lại đường curve mà em đã Exit work bench nhưng bị sai thì sửa lại thế nào mà ko bị mất biên dạng đã vẽ. Liệu có cách nào khắc phục ko ạ?

Các bác chỉ em cách hiệu chỉnh lại đường curve mà em đã Exit work bench nhưng bị sai thì sửa lại thế nào mà ko bị mất biên dạng đã vẽ. Liệu có cách nào khắc phục ko ạ?
Nếu bạn exit work bench rồi thì bạn click đúp trực tiếp vào đường curve thì nó lại hiện trở về môi trường sketcher ban đầu vẽ curve để bạn edit.

không biết ý bạn có phải là vẽ như này không?

Q

quangbkhn

Author
tuyệt vời! bạn làm hay quá hướng dẫn mình được ko? mình cũng muốn biết bạn học catia được bao lâu rồi mà pro thế . xem sp của bạn mình ngưỡng mộ quá . Bạn có ở Hà Nội ko?

tuyệt vời! bạn làm hay quá hướng dẫn mình được ko? mình cũng muốn biết bạn học catia được bao lâu rồi mà pro thế . xem sp của bạn mình ngưỡng mộ quá . Bạn có ở Hà Nội ko?
Cảm ơn lời khen của bạn. Chúng mình còn phải học hỏi nhau nhiều mà. Mình đang học trên Thái Nguyên bạn ah.
Bài hướng dẫn này mai mình port vào mục Những thủ thuật trong CATIA bạn nhé.

Q

quangbkhn

Author
Cảm ơn lời khen của bạn. Chúng mình còn phải học hỏi nhau nhiều mà. Mình đang học trên Thái Nguyên bạn ah.
Bài hướng dẫn này mai mình port vào mục Những thủ thuật trong CATIA bạn nhé.
Mình học bách khoa nhưng mình ko được học catia chỉ vì mình rất thích nên tự học thôi . Có gì bạn và mọi người giúp mình nhé. Cám ơn tất cả mọi người

Q

quangbkhn

Author
Bạn nào biết cách viết chữ nổi trong Catia hướng dẫn mình với. thanks

@quangbkhn : Nếu bắt đầu học Quang nên đi từ sketch trước rồi sau đó đến part từ part sang assembly sau khi luyện ngon rồi mới tiếp sang các vấn đề khác của Catia. Catia là phần mềm thiết kế rất mạnh nếu say mê Quang nên học từ từ, bài bản, chậm nhưng chắc. như vậy Quang sẽ thấy hết được những cái hay của nó và có nhiều kiến thức để trao đổi với các bạn trên này. Bước đầu Quang cứ làm quen với phần 2D và Solid trong Catia thật nhuần nhuyễn. Các bài các bạn post trên này cũng đang tập trung vào 2 vấn đề đó. Surface không khó nhưng nó đòi hỏi Quang phải có kỹ năng tốt về Point, Curve và cách chuyển đổi tọa độ. Chúc Quang thành công và luôn giữ được niềm đam mê.