cách thiết kế cách quạt từ sp đã có mới gọi là giỏi!!!!

• Thread starter anhtuanck97
  • Ngày mở chủ đề
Status
Not open for further replies.
A

anhtuanck97

Author
Mình thấy mấy anh em rất tò mò về cách thiết kế khuôn cánh quạt.
rất nhiều người vẽ bằng những cách khác nhau: bằng phương trình, Graph, swept bend...
tuy nhiên đó chỉ là cách thiết kế sp mới nên việc thiết kế không có gí khó, mình đã thiết kế và làm khuôn cánh quạt rât nhiều. nên vấn đề khó ở đây là: nếu khách hàng đưa các bạn sp là cánh quạt ( quạt gió, quạt hút, quạt CPu...) thì làm sao các bạn thiết kế ra mà sp đặt vòng lòng khuôn khớp với nhau mới là giỏi:
- Nếu đem sp đi scan 3D giá rất đắt, tốn thời gian? ( giá scan ít nhất 2tr, mất 3 ngày mới hoàn tât thiết kế).
- Dùng máy CNC đo lấy điểm? tốn thời gian và chi phí máy( để máy chạy khuôn khác có lợi hơn)
-> mình chỉ dùng thước đo độ cao, chỉ trong vòng 1 ngày, và chi phí chỉ co 500K? Mình sẽ đưa ra pp của mình but trước hết mình muôn anh em cùng nhau đưa ra phương pháp nhanh hiệu quả.
--nếu các bạn k giải quyết được vấn đề này thì những bài hướng đẫn làm khuôn cánh quạt trước đây của các bậc sư huynh, thầy chỉ là trên lí thuyết, xem như để dành múa kiếm cho vui thôi.

mong anh em hương ứng góp ý!:67:

D

dangthanh_spk

Author
Ðề: cách thiết kế cách quạt từ sp đã có mới gọi là giỏi!!!!

Nghe có vẻ thú vị quá ha....chờ phản hồi <<<

A

anhtuanck97

Author

sao k thấy anh em nào tham gia hết ta?

D

doankimnganck87

Author

Chào anh!
Em cũng muốn tham gia nữa mà em còn là sinh viên nên chưa có kinh nghiệm trong việc đo đạc theo mẫu :35:. Chắc cái này phải làm nhiều mới có kinh nghiệm để có thể lấy kích thước chính xác. Vậy anh Tuấn cho anh em trong diễn đàn học hỏi chút đi ạh.

Mình thấy mấy anh em rất tò mò về cách thiết kế khuôn cánh quạt.
rất nhiều người vẽ bằng những cách khác nhau: bằng phương trình, Graph, swept bend...
tuy nhiên đó chỉ là cách thiết kế sp mới nên việc thiết kế không có gí khó, mình đã thiết kế và làm khuôn cánh quạt rât nhiều. nên vấn đề khó ở đây là: nếu khách hàng đưa các bạn sp là cánh quạt ( quạt gió, quạt hút, quạt CPu...) thì làm sao các bạn thiết kế ra mà sp đặt vòng lòng khuôn khớp với nhau mới là giỏi:
- Nếu đem sp đi scan 3D giá rất đắt, tốn thời gian? ( giá scan ít nhất 2tr, mất 3 ngày mới hoàn tât thiết kế).
- Dùng máy CNC đo lấy điểm? tốn thời gian và chi phí máy( để máy chạy khuôn khác có lợi hơn)
-> mình chỉ dùng thước đo độ cao, chỉ trong vòng 1 ngày, và chi phí chỉ co 500K? Mình sẽ đưa ra pp của mình but trước hết mình muôn anh em cùng nhau đưa ra phương pháp nhanh hiệu quả.
--nếu các bạn k giải quyết được vấn đề này thì những bài hướng đẫn làm khuôn cánh quạt trước đây của các bậc sư huynh, thầy chỉ là trên lí thuyết, xem như để dành múa kiếm cho vui thôi.

mong anh em hương ứng góp ý!:67:
Phương pháp bạn nói theo bạn có vẻ rất hiệu quả nhưng khi đưa ra một chủ đề phải đi tiên phong thì mọi người mới hưởng ứng được chứ bạn ??

A

anhtuanck97

Author

Thật ra mình còn rất nhiều ý tưởng muốn chúng ta cùng nhau kham show ý tưởng mình để cùng nhau phát triển. Nhưng mình thấy diễn dàn hầu như mọi người chỉ muốn học?:107:
nếu vậy sau này bạn nào lam khuôn cánh quạt gặp vấn đề thì cứ contact mình nhé. Mình vẽ một khuôn cánh quạt chĩ với 500k thôi./.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Theo mình hiểu thì phương pháp của bạn dùng thước đo độ cao để đo lấy toạ độ của các điểm trên cánh quạt, sau đó dùng các toạ độ điểm đó dựng lại trên phần mềm CAD 3D -> Được sản phẩm rồi mới chuyển sang làm khuôn.
Vậy trong 1 ngày bạn đo được bao nhiêu điểm trên profin cánh quạt đó, giả sử nếu khách hàng yêu cầu bạn đo với độ chính xác 0.5mm 1 toạ độ bạn có làm được trong 1 ngày với cánh quạt đường kính 500mm không? Phương pháp bạn đưa ra chỉ là giải pháp tạm thời thôi. Đối với cánh quạt thì lúc thiết kế còn phải tính đến góc nghiêng các cánh, mặt cắt trên cánh từ bầu quạt ra ngoài thay đổi thế nào để hiệu suất quạt gió được tối đa. Vậy làm như bạn có đảm bảo là copy chính xác được 100% hay không? và bạn có thể trả lời là copy chính xác được bao nhiêu % hay không?
Một ví dụ thực tế là ngồi trước một cái quạt của Nhật, hay của TQ cũng được nhưng hàng tốt thì gió mạnh, mát mẻ còn ngồi trước một cái quạt gia công (không rõ xuất xứ) thì mặc dù quạt quay vù vù nhưng chả có mấy gió thổi vào người cả...

D

dangthanh_spk

Author

@anhtuanck97
Thì ra là như vậy. Bạn chỉ thích Share với những người ngang cơ hoặc những người sa cơ.
Hi vọng sẽ không nhận một lần nữa từ bạn những Topic như thế này. Cảm ơn bạn.

Thật ra mình còn rất nhiều ý tưởng muốn chúng ta cùng nhau kham show ý tưởng mình để cùng nhau phát triển. Nhưng mình thấy diễn dàn hầu như mọi người chỉ muốn học?:107:
nếu vậy sau này bạn nào lam khuôn cánh quạt gặp vấn đề thì cứ contact mình nhé. Mình vẽ một khuôn cánh quạt chĩ với 500k thôi./.
Mình nghĩ chủ đề này của bạn là "nhận thiết kế cánh quạt với giá 500k" sẽ hay hơn đó.

Đưa ra topic rồi lại muốn người khác post cho đọc, ko phủ nhận khả năng và kinh nghiệm về thiết kế khuôn cánh quạt của bạn nhưng làm thế này thì ko nên chút nào.

T

Trannhongnhong

Author

Ông bạn "Anhtuanck97" chỉ mới vẽ được cánh quạt thôi mà đã nổ rồi, đúng là ếch ngồi đáy giếng.

A

anhtuanck97

Author

K phải như bạn nghỉ, mình thấy rất nhiều vị sư huynh đã post chủ đề khuôn cánh quạt, nên mình chỉ muốn đưa ra chủ để bài toán ngược thôi, tại vì mình thấy k ai cho ý kiên nên mình cũng im.
Vì đây ra diễn đàn học hỏi, và là câu hỏi mình đưa ra, nếu minh tự trả lời thì còn gì ý nghĩa nửa.

cậu đưa ra chủ đề thì cậu phải đi tiên phong vì dù sao đây cũng là vấn đề mà cậu chắc thành thạo và đi đầu. còn nhiều chủ đè khác nữa chứ ai cũng như cậu thì diễn đàn làm sao phát triển được .ở diễn đàn có rất nhiều sinh viên khối kĩ thuật thâm gia mục đích là học hỏi . diễn đàn này ũng có nhiều người giỏi. mà minh toàn thầy cậu tự khen mình mà không thể hiên điều gì. cậu hãy thể hiện xem vì mình thầy chủ đề của cậu cũng khá hay.

Mọi người nói đúng đó bác anhtuanck97.
Bác không thể hiện được gì nghĩa là bác vào đây nói dóc!ANH em không ai hoan nghênh đâu.!

A

APOLO

Author

Thật ra anhtuanck97 show hàng trước cho mọi người xem đi:32:

Mình có ý kiến thế này: chuyên thiết kế lại mô hình 3D từ sản phẩm có sẵn thì đã làm từ lâu. Đo vẽ là cách truyền thỗng của kỹ sư thiết kế từ trước tới giờ, không có các công nghệ cao để hỗ trợ nên với mô hình phức tạp thì khó đạt độ chính xác, chính khách hàng cũng chỉ có các công cụ truyền thống để đo nên khó phát hiện ra sai sót. Với các sản phẩm phức tạp như maracanh, nón bảo hiểm, yếm xe máy...... để đạt dộ chính xác cao về hình dáng thì rất khó nếu trong thời gian ngắn thì không thể làm được. Những mô hình như vậy theo mình biết thì các công ty khuôn mẫu vẫn gửi hàng qua Trung Quốc thiết kế. Bạn nói Scan 3D giá thành cao ? Giá thành tương ứng với trình độ kỹ thuật của nó, người ta bỏ ra hàng tỷ đồng để trang bị máy móc, đào tạo nhân lực thì giá thành có cao hơn đo vẽ là chuyện bình thường, và mình không biết bạn đã đặt hàng Scan 3D lần nào chưa, chứ nếu bạn đến những chỗ chuyên nghiệp thì giá thành cũng phải chăng. Ý mình tóm gọn ở đây là: mình đo vẽ với chi tiết có nhiều bề mặt free form khó đạt độ chính xác, chính chúng ta là người thiết kế và khách hàng cũng không phát hiện ra lỗi trong đó. Khi khách hàng yêu cầu chính xác cao với sản phẩm phức tạp trong thời gian ngắn thì mình có thể khẳng định với bạn rằng Scan3D là giải pháp tối ưu. Tùy theo sản phẩm và yêu cầu khách hàng mà chúng ta chọn phương pháp cho phù hợp thôi.

Anh em vui lòng cho tớ tham gia vài lời;
- Về mặt kỹ thuật: Nếu bạn kêu rằng bạn có đủ giỏi để vẽ được (ừ thì) cánh quạt với độ chính xác không thua gì phương pháp Scan 3D... tôi tự hỏi rằng cả thế giới này có bao nhiêu người giỏi hơn bạn và lo cho ngành nghề kinh doanh thiết bị scan 3D của tôi quá. Chắc trong thời gian tới tôi phải bỏ nghề vậy.

- Về mặt quan hệ cộng đồng: Tôi nhìn vào cái tiêu đề của bạn mà tôi thấy buồn cười... Ừ thì theo bạn như vậy mới "gọi là giỏi"... tôi thì tôi chẳng giỏi giang gì với ai, tôi chỉ dám nói rằng cũng đã nhiều lần tôi giúp anh em trong làng khuôn mẫu scan mấy mẫu cánh quạt để họ chế tạo lại sản phẩm. Hiện giờ sản phẩm của họ bán ầm ầm.
Chẳng biết bạn giỏi đến đâu, tự hỏi rằng giỏi để vênh vang mà chưa có $ hay có sản phẩm hoặc có "cống hiến" thì... giỏi để làm gì????
Chắc bạn hiểu ý tôi khi nói từ "cống hiến" chứ? Hy vọng bạn đủ giỏi để hiểu.
Đừng làm những topic kiểu như thế này nữa, Trẻ con từ title đến nội dung.

Last edited:
Status
Not open for further replies.