Cách thiết kế điểm xuống của dao trong gia công

Author
Ðề: Cách thiết kế điểm xuống của dao trong gia công

Nếu mình sai mình sorry, tại sao bạn haith2407 lại nói tui như vậy, chính vì mình ko biết mình mới hỏi, nếu thực sự tui biết thì làm phiền máy bạn làm gi. Xin lỗi đã làm phiền tới bạn, coi như tui chưa nói gì. Cám ơn rất nhiều.

còn cách nữa nhưng bạn làm như thế nó rối cho bạn thêm.bạn nên dùng cái dễ hơn đừng đưa vào cái khó.khi nào rảnh mình giúp cho bạn.

mình thấy mấy phần hướng dẩn của haith2407 quá rỏ ràng và dể hiểu
nếu bạn đã chạy cnc và lập trình gia công trên pro thì nhưng điều đơn giản này ai mới vaod nghề củng phải biết
bạn nên đặt các câu hỏi hay hơn nhé
chúc bạn thành công!

S

SpaceClaim

Trời oi nói như vậy cũng bằng 0, như cách 2 mình cũng biết vậy, chính vì mình tìm hiểu ko được mới hỏi trên diễn đàn có bạn nào cao thủ chỉ giúp mình với.
Thiết lập trong prowildfire có bù trừ bán kính dao rồi thì xuống máy mới chỉnh D được, đổ chương trình trên máy ko có làm sao chỉnh dưới máy được.
Mình muốn đổ ra để ko đạt mình chỉnh máy dưới máy luôn ko cần phải lên đổ chương trình nữa, chẳng lẽ mỗi cái mỗi đổ chuong trình sao.
Chào vuhanh13!

Thôi anh em với nhau không mà..., xin cho phép tôi được hòa giải nha! :4:
à bạn nè, dưới đây mình có ví dụ đơn giản bạn xem thử xem có đúng yêu cầu của bạn không nha.

Ở ví dụ này, mình bù trừ bán kính cho con dao số 5. Khi xuất ra Gcode thì ta có file gia công bên dưới.

Đa số người dùng Pro/E ít dùng cách bù trừ bán kính dao như vầy mà họ bù trừ dao lúc khai báo trong Tool.

Nhưng với những người gắn bó với máy CNC thì họ lại muốn làm cách này để thuận tiện cho họ trong việc bù trừ D trên bộ điều khiển của máy, nói chung cách nào cũng có điểm mạnh của nó.

Hy vọng sẽ phần nào giải tỏa được bức xúc của bạn vuhanh13!

Mình đang nói về lập trình bừ trừ dao trong bảng Pamatters, bạn nói về Bảng Tool nên mình ko hỉu, mà thay đổi bán kính dao như vậy thì cũng đau có gì gọi là bừ trừ bán kính dao.Ý mình là vậy nè :
Ví dụ: mình đổ 1 chương trình gia công Ø20 đi, mình đổ chương trình xuống máy, trong chương trình mình đổ có bù trừ bán kính dao, khi gia công thực tế có khả năng là dao bị mòn nên ko gia công đúng Ø20, sau khi mình đo ko đạt thì mình chỉ chỉnh trên máy cnc thay đổi thông số bù trừ dao để gia công đạt được Ø20, Chẵn lẽ mỗi lần như vậy mình phải lên mấy đổ chương trình lại. Ý mình muốn là như vậy, nên mới hỏi các bạn cách lập trình bù trừ bán kính dao, mình thấy trong bản parameters có lệnh đó nhưng ko biết thiết lập thong số như thê nào, Mong các bạn chỉ giúp mình.
Có thật là cậu gặp chuyện này trong thực tế gia công không?hay ngồi đó mà tưởng tượng ra như vậy!
Bảng parameters dùng để khai báo chế độ cắt,làm gì có chổ cho bạn bù trừ bán kính mòn dao!(Nếu bạn tìm được mình xin chấp nhận cái ngu ).Nếu thực tế diễn ra như vậy thì nguyên nhân là do bạn không cẩn thận, không kiểm tra dao cụ trước khi cắt nên để sai lệch, dù bạn có bù dao rồi!may mà bạn bù ít nên nó chưa đạt chứ bạn bù nhiều hơn độ mòn dao thì chi tiết bạn đưa vô chổ bán phế liệu rồi!
Theo mình còn một cách nữa ngoài cách bác Hải nêu là phay vét lại bề mặt chưa đạt bằng phương pháp phay khác nếu không dùng lại chương trình gia công đó ,chẳng hạn bạn có thể dùng suface milling !cách này tránh mất thời gian cho dao chạy không những vùng đã gia công nhưng lại mất thời gian thiết kế nguyên công lại trên pro.Mọi chuyện cũng chỉ đạt kết quả tốt đẹp khi bạn biết chính xác là dao bạn mòn bao nhiêu (cái này hơi khó)!Tốt nhất là dùng dao mới!

Author

Đúng là chỉ có SpaceClaim hỉu được những gì mình nói.Chỉnh dẫn của bạn giúp mình rất nhiều. Thanks.
Mình xin nói với những bạn khác, đây là 1 cách hoàn toàn thực tế chứ ko phải do tưởng tượng, tưởng voi gì đâu, vì làm cách nhập trong tool khi khai bao thì được rồi nhưng mà ai mà đo được chính xác con dao bao giờ, còn chạy dao mới thì ko có chuyện gì để nói, với lại dao mới thì phải coi xuất xứ của hảng nào mới được, còn gia công rồi đo xong rồi phải lên máy chỉnh dao lại thì mất thời gian lắm.

Cách SP
khai trong bảng parameter là đăng ký bù dao cho hệ điều khiển !Nhưng mã G xuất ra còn thiếu số hiệu bù dao,phải thêm vào D05 nữa thì mới gọi là bù dao,lúc này yêu cầu người gia công phải khai báo số hiệu bù dao D05 !(Thật ra với các hệ điều khiển mới như FANUC 21M thì là H cho cả G41 ,G42,G43,)cách này chỉ phù hợp với lập trình bằng tay chứ lập trình bằng CAM trên pro làm như thế làm gì cho mệt.Thử so sánh xem cách nào đơn giản hơn !Trong khi chưa chắc 100% người dùng pro đều biết về G-CODE!Tại sao bạn không chịu làm cách bác HẢI nói????Đằng nào bạn chả phải chạy lại chương trình gia công!
Theo mình chương trình xuất ra càng ít mã lệnh càng tốt, càng dễ chạy !Mấy cái G41,G42 lúc đầu đưa vào để người lập trình bằng tay dễ hơn thôi,chứ có CAM rồi thì vô nghĩa, vì CAM đã xây dựng được đường chạy dao bằng APT sau đó G-CODE có được chỉ qua một quá trình biên dịch bằng bộ POST!
Biết dao của hãng nào không quan trọng bằng biết các thông số của dao đâu vuhanh13 ah! Đừng có đi hỏi mà lên mặt kiểu hiểu biết như vậy!

Last edited:
Author

MÌnh nghĩ sao thì nói vậy thôi, chú có nói là hiểu biết gì đâu, nếu biết mình đâu có hỏi các bạn. Mà tại sao các bạn lại nóng tính nhu vậy, đây là 1 trang web giao lưu trao đỏi kinh nghiêm sao mà nóng quá vậy các bạn.
Bạn SpaceClaim ơi mình làm như bạn nhưng mình khi xuất chương trình ko có lệnh D được, bạn có thể gửi lại cách làm chi tiết hơn ko :4::4:

S

SpaceClaim

MÌnh nghĩ sao thì nói vậy thôi, chú có nói là hiểu biết gì đâu, nếu biết mình đâu có hỏi các bạn. Mà tại sao các bạn lại nóng tính nhu vậy, đây là 1 trang web giao lưu trao đỏi kinh nghiêm sao mà nóng quá vậy các bạn.
Bạn SpaceClaim ơi mình làm như bạn nhưng mình khi xuất chương trình ko có lệnh D được, bạn có thể gửi lại cách làm chi tiết hơn ko :4::4:
Chào bạn!

Xin phép được làm lại lần nữa! cũng ví dụ như trên, nhưng bây giờ mình bù trừ bán kính cho con dao số 3.

File sau khi xuất ra sẽ như hình minh họa bên dưới.

Như vậy được chưa ban, :4:

chào tất cả các bạn đồng nghiệp trên diễn đàn . mình có một chút kinh nghiệm thôi nhưng mình cũng đóng góp một tí nha :muốn có G49 ,G43 ,G41 , G42, G40 sẻ có ngay thôi đừng có cãi nhau ,biết chưa dùng chạy rồi có kết quả ,hay hậu quả thì tùy vào bản thân của bạn thôi nha.
khi bạn lập trình xong rồi. phần mô phỏng chạy dao plays..ở dạng khung dây bạn xem kĩ rồi vào parameter chọn cutcom : yes ,trở về mô phỏng và phần cutomize - kích vào đầu chương trình - create/edit tool - motion(s) - cl command - menu -coolnt_from - cutcom - left (on,oof,left,right) - oofset(D...) - enter<oofset>valve: gõ dao oofset vào - quit options - quit options - xuất hiện trên cl command - ok.......
tương tự như trên rồi chọn (on,oof,left,right) ...
cuối ct cho G40 - cutcom chọn off.
mình chỉ gợi ý thôi .trong phần cutomize rất nhiều cái hay như cắt chương trình ,cho chạy theo tùy thích nữa đó nha.
có gì thiếu hoặc sai mong các cao nhân thứ tha nha

hi! cho mình có chút ý khiến,vấn đề các bạn đang thảo luận rất hay có chiều sâu trong MGF của PRO. đổ chương trính bù dao G41 đã có từ PRO2000i nên ko có ghì là to tác cả, với 1 chương trình 3D có bù dao thì khi phay việc sử dụng dao rất linh hoạt ví dụ bạn đổ chương trình dao D10 nhưng xưởng hiện tại ko có dao D10 ko sao bạn cứ lấy dao D8 phay khi đó bạn chỉ cần khai đúng bán kính dao trên máy CNC là xong.
khi đổ chương trình bù dao thì toolpath bám theo biên phay chứ không phải tâm dao như thông thường nên việc vài bạn có ý thêm G41, G40 vào chương trình là vô nghĩa. tôi ko chỉ bạn cách làm này vì tôi đã làm và ko chạy chương trình được vì máy báo lỗi bù dao. để hiểu hết cách bù dao G41 trên các hệ máy khác nhau là cả 1 vấn đề lớn mà các bạn phải theo sát máy trong khoảng thời gian.
tôi có 1 câu hỏi mới: làm thế nào để đổ chương trình theo hệ tạo độ tương đối G91 vì mặc định chương trình đổ ra là G90!

Author

:102::40:Mình đã cố gắn lắm rồi nhưng ko thể làm được như bạn chỉ, bạn có thể chỉ mình 1 cách chi tiết bằng hình ảnh được ko, chỉ 1 lần nửa thôi:30:

S

SpaceClaim

:102::40:Mình đã cố gắn lắm rồi nhưng ko thể làm được như bạn chỉ, bạn có thể chỉ mình 1 cách chi tiết bằng hình ảnh được ko, chỉ 1 lần nửa thôi:30:
Chào bạn!

Cũng lấy ví dụ đơn giản, Dao bù trừ là dao số 6:

Chọn vị trí ban đầu để chèn ( G41 hoặc G42)

Lệnh bù trừ đã được chèn vào đầu chương trình (G41 hay G42 là do người lập trình quyết định).

Giờ thì mình tiếp tục chèn lệnh hủy bỏ bù trừ bán kính (G40) vào cuối chương trình, lặp lại thao tác giống lần trước ( nhưng thay vì là Left hoặc Right thì ta chọn off).

Tùy theo mỗi hệ điều khiển máy CNC bạn đang dùng, bạn có thể sửa đầu; cuối Chương trình xuất ra cho phù hợp.

Với Pro/E 2001, chỉ cần khai báo lệnh bù trừ trong Parameter giống như hình minh họa thứ 2 là có thể xuất ra (G41, G42, G40) mà không cần phải qua nhiều thao tác như Pro/Wildfire 4.0 này. (không hiểu sao nữa)

Hy vọng lần này bạn sẽ làm được! (Mình hết cách rồi đó. :4:)

Last edited by a moderator:
Author

Cám ơn bạn nhờ hướng dẫn của bạn mình đã làm được rồi,đúng như những gì từ đầu đến giờ mình cần,đúng là pro4 va pro2001i khác nhau quá.

S

SpaceClaim

hi! cho mình có chút ý khiến,vấn đề các bạn đang thảo luận rất hay có chiều sâu trong MGF của PRO. đổ chương trính bù dao G41 đã có từ PRO2000i nên ko có ghì là to tác cả, với 1 chương trình 3D có bù dao thì khi phay việc sử dụng dao rất linh hoạt ví dụ bạn đổ chương trình dao D10 nhưng xưởng hiện tại ko có dao D10 ko sao bạn cứ lấy dao D8 phay khi đó bạn chỉ cần khai đúng bán kính dao trên máy CNC là xong.
khi đổ chương trình bù dao thì toolpath bám theo biên phay chứ không phải tâm dao như thông thường nên việc vài bạn có ý thêm G41, G40 vào chương trình là vô nghĩa. tôi ko chỉ bạn cách làm này vì tôi đã làm và ko chạy chương trình được vì máy báo lỗi bù dao. để hiểu hết cách bù dao G41 trên các hệ máy khác nhau là cả 1 vấn đề lớn mà các bạn phải theo sát máy trong khoảng thời gian.
tôi có 1 câu hỏi mới: làm thế nào để đổ chương trình theo hệ tạo độ tương đối G91 vì mặc định chương trình đổ ra là G90!

Chào bạn!

Để thay đổi những thông số mặc định của files Post nói chung (ở đây bạn muốn chuyển đổi từ hệ tọa độ tuyệt đối G90 sang hệ tương đối G91), bạn có thể vào Applications --> Nc Post Processor

- Mở máy bạn dự định sẽ xuất chương trình (ví dụ: máy 04).

- Thay giá trị G90 bằng G91, sau đó save lại.

*Lưu ý:

Để tránh làm thay đổi những file Post mặc định của máy, bạn nên tạo riêng file post cho mình, sau đó save lại với tên gọi tùy ý (tên máy phải là chữ số từ : 1-99, và khác với những tên đã có)

Cảm ơn bạn, cách của bạn rất hay, trước đây tớ cũng đã từng nghiêng cứu về việc chĩnh sữa post processor trong pro nhưng chưa rành lắm.Số là tớ đang dùng W.F 5.0 , TUY NHIÊN khi xuất ra G-CODE , Trong hình thứ 2 từ dưới lên theo hướng dẫn của bạn máy chỉ hiện thị bộ post từ UNCX01.P11 trở về sau, mấy bộ POST UNCX01.P01,UNCX01.P02,UNCX01.P04 không hiển thị ra trong bảng đó mặc dù tớ kiểm tra trong thư mục GPOST vẫn có mấy bộ POST này.Bạn làm thế nào mà cho nó hiển thị lên vậy?phiên bảng bạn đang dùng là phiên bản nào?

S

SpaceClaim

Cảm ơn bạn, cách của bạn rất hay, trước đây tớ cũng đã từng nghiêng cứu về việc chĩnh sữa post processor trong pro nhưng chưa rành lắm.Số là tớ đang dùng W.F 5.0 , TUY NHIÊN khi xuất ra G-CODE , Trong hình thứ 2 từ dưới lên theo hướng dẫn của bạn máy chỉ hiện thị bộ post từ UNCX01.P11 trở về sau, mấy bộ POST UNCX01.P01,UNCX01.P02,UNCX01.P04 không hiển thị ra trong bảng đó mặc dù tớ kiểm tra trong thư mục GPOST vẫn có mấy bộ POST này.Bạn làm thế nào mà cho nó hiển thị lên vậy?phiên bảng bạn đang dùng là phiên bản nào?
Chào bạn!

Mình chưa dùng Wildfire 5 nên Không biết post processor của nó có thay đổi nhiều không, nhưng giữa Pro/E 2001 và Wildfire 4 mình thấy không có sự khác biệt nhiều...

Ngoài một số file post mà bạn thấy trên PP List thì vẫn còn rất nhiều file ẩn..., bạn có thể tạo cho mình những file post riêng (phù hợp với những hệ điều khiển trên máy CNC nơi bạn làm việc.)

Đặt tên cho file post của bạn( là những chữ số từ: 1-99), ví dụ là 05.

Xuất hiện các tùy chọn sau:
+ Trên cùng: file post của bạn dựa trên PP mặc định của hệ thống.
+ Giữa : File post của bạn dựa trên những PP mà hệ thống hỗ trợ(đây là những PP ẩn nên bạn không thấy chúng trên PP List).
+Dưới cùng: File post của bạn dựa trên những PP sẳn có của hệ thống.

- Bạn có thể thay đổi lựa chọn để so sánh giữa các tùy chọn này.

- Ở ví dụ này mình chọn: Existing Option File

Chọn Máy phù hợp với hệ điều khiển CNC nơi bạn làm việc.

Có thể đặt tên mới cho máy của bạn( nếu cần thiết).

Save lại những quá trình của bạn. Đóng Option File Generator, xuất lại CT để thấy kết quả.

Trên đây chỉ trình bày khái quát việc tạo mới một hoặc nhiều File Post theo nhu cầu người sử dụng. Nếu may mắn trong danh sách các hệ điều khiển mà hệ thống hổ trợ có tên hệ điều khiển bạn dang dùng thì không còn gì bằng. Nếu không bạn phải mất thêm chút ít thời gian để chỉnh sửa những PP mà bạn đã tạo( thường thì đầu và cuối chương trình) cho phù hợp hơn với máy CNC của bạn.

Để hiệu chỉnh những file này, bạn vào Applications --> Nc Post Processor
Mở File post cần chỉnh sửa, thêm bớt những thông số cần thiết..., Save lại quá trình của bạn...

Còn nhiều vấn đề để nói về đề tài này, rất khó để trình bày hết..., song qua đây mình hy vọng bạn sẽ tạo được cho mình những File Post vừa ý!

M

mrdat

thank bạn SpaceClaim nhiều lắm lắm , mình cũng mắc phần này kinh khủng mà ko biết làm thế nào , nhờ có bạn nhiệt tình hướng dẫn mà mình đã khống chế dc điểm xuống dao theo ý muốn (trc nó mặc định điểm xuống dao loay hoay mãi bực ghê cơ>:D<)

chào tất cả các bạn đồng nghiệp trên diễn đàn . mình có một chút kinh nghiệm thôi nhưng mình cũng đóng góp một tí nha :muốn có G49 ,G43 ,G41 , G42, G40 sẻ có ngay thôi đừng có cãi nhau ,biết chưa dùng chạy rồi có kết quả ,hay hậu quả thì tùy vào bản thân của bạn thôi nha.
khi bạn lập trình xong rồi. phần mô phỏng chạy dao plays..ở dạng khung dây bạn xem kĩ rồi vào parameter chọn cutcom : yes ,trở về mô phỏng và phần cutomize - kích vào đầu chương trình - create/edit tool - motion(s) - cl command - menu -coolnt_from - cutcom - left (on,oof,left,right) - oofset(D...) - enter<oofset>valve: gõ dao oofset vào - quit options - quit options - xuất hiện trên cl command - ok.......
tương tự như trên rồi chọn (on,oof,left,right) ...
cuối ct cho G40 - cutcom chọn off.
mình chỉ gợi ý thôi .trong phần cutomize rất nhiều cái hay như cắt chương trình ,cho chạy theo tùy thích nữa đó nha.
có gì thiếu hoặc sai mong các cao nhân thứ tha nha
Thank bạn SpaceClaim và bạn Cad

thread này đã lâu, em xin phép được nang lên đề hỏi thêm chút nữa ah:
cách đưa G41, G42 bằng cách đưa thủ công CUTCOM trong Tool Motion cần người dùng phải tính thêm.

Em không hiểu là tại sao khi đã mở CUTCOM ON trong parameter thì khi pót chương trình NC ra, không thấy G41 hay 42 đâu cả/

các bác chỉ giúp