cắt ống PVC

Author
Cưa ống PVC

Bọn em có 1 đoạn ống PVC 1m5, đường kính ống 200mm, dày 3.9 - 4 mm em muốn cưa đôi theo chiều dọc ống vậy chọn loại cưa và cách cưa thế nào đạt hiệu quả, tức là nhanh mà vẫn thẳng đó, lại còn kinh tế nữa
Thanks các bác
À tiện cho em hỏi luôn cho em hỏi nếu muốn bưng kín 2 đầu để chứa nước nên dùng vật liệu gì, và gá lắp, hàn dán thế nào thì sẽ tốt ạ

Last edited:
Không rõ bạn cưa đôi để làm gì! Nếu biết thì có thể có phương án giải quyết hợp lý hơn.
PVC là nhựa nhiệt dẻo nên có thể hơ nóng cho mềm phần định cắt ra rồi dùng dao hoặc kéo cắt cũng được.

Author
Làm đồ thuyền đồ chơi bác ạ hihi, cái đó là bí mật hihi, thanks bác
Ai có ý kiến nào nữa không ạ

Lấy dây thép chắc (dây đàn hoặc dây cáp trong thắng xe đó), căng nó ra rồi cho điện vào (điện ắc quy thôi nhé :35:). Đánh dấu sẵn hai đầu ống rồi áp nó vào sợi dây thì sẽ cắt được thôi. Nhớ đè nó nhè nhẹ chứ sợi dây thép bị nung nóng rồi dễ đứt lắm. Sau đó lấy dao gọt lại phần nhựa bị biến dạng do nóng chảy ở chỗ cắt là OK.
Chúc mori làm thành công. Xong rồi nhớ post cái hình lên cho mọi người chiêm ngưỡng nhé :67:

Để dán hai đầu thì cũng dùng PVC tấm, cắt rà theo lòng trong của ống rồi dùng keo dán ống để dán.

Author
các bác còn cao kiến nào cho em nữa ko ạ
@ bác hoàng: bác đã làm thử chưa ạ hị hị, tại cái nì giá hơi cao nên em phải nắm chắc hic hic
thế để ko, dùng dây đàn cắt đc ko ạ?ko cần làm nóng đó ạ

@ bác hoàng: bác đã làm thử chưa ạ hị hị, tại cái nì giá hơi cao nên em phải nắm chắc hic hic
thế để ko, dùng dây đàn cắt đc ko ạ?ko cần làm nóng đó ạ
Mình có cắt nhưng ống mỏng hơn và cắt ngang chứ không cắt dọc. Nhiệt nóng chảy của PVC khoảng trên 100-200 độ C thôi mà. Nhưng chất lượng vết cắt hơi tệ, phải sửa, gọt hoặc mài sau khi cắt :78:.
Nếu để chắc ăn thì mua cái lưỡi cưa về, vạch dấu trên ống rồi ngồi cưa từ từ :25:

Last edited:

TYA

Well-Known Member
Lấy dây thép chắc (dây đàn hoặc dây cáp trong thắng xe đó), căng nó ra rồi cho điện vào (điện ắc quy thôi nhé :35:). Đánh dấu sẵn hai đầu ống rồi áp nó vào sợi dây thì sẽ cắt được thôi. Nhớ đè nó nhè nhẹ chứ sợi dây thép bị nung nóng rồi dễ đứt lắm. Sau đó lấy dao gọt lại phần nhựa bị biến dạng do nóng chảy ở chỗ cắt là OK.
Chúc mori làm thành công. Xong rồi nhớ post cái hình lên cho mọi người chiêm ngưỡng nhé :67:

Ấy ấy ! Từ từ nào. Ắc quy là loại nguồn có trở trong rất nhỏ (<< 1 Ohm), ===>>dòng điện khi đoản mạch khá lớn và phá hỏng ắc quy mất ( trong nháy mắt thì chưa, nhưng chờ đến 1m5 dây nóng lên được thì sẽ)

Ắc quy đoản mạch dòng lớn nên tuy 12V thôi, cũng gây nguy hiểm một số trường hợp. Người ta vẫn bị ắc quy giật đấy

========================

cắt bằng đá đĩa dày 1mm , ke 1 thanh gỗ làm đường chạy cho thẳng

Last edited:
He he, hồi trước em dùng cái bình 6V của chiếc xe honda "cánh én" 50 nhà em. Cắt xong quả thật cái ắc quy nó nóng thật :35:
Nối vào ắc quy 12V em nghĩ là sợi dây thép đứt mất rồi, không còn gây đoản mạch được nữa :67:.
Ở quê em trước cũng có trường hợp chết do đi đánh cá bằng điện ắc quy 12V. Nhưng điện ở đây được kích lên cao lắm rồi

Author
Các đại cao thủ chọn cho em cách an toàn nha, hị em còn trẻ sự nghiệp còn phía trước hự hự
@ bác TYA: loại đá đĩa đó kím khó không bác, giá cả thế nào ạ, lắp được với máy gì vậy bác

Để cắt thì bạn có thể chế một đồ gá đơn giản, cho chạy dọc ống( các bánh xe bố trí như chữ V), trên đó gắn cứng một máy mài cầm tay, nhưng gắn dao phay đĩa, chịu khó đẩy từ từ thì cũng được mà. Hồi xưa tụi mình làm ống lọc bằng PVC cũng có cái máy tương tự như thế.

ko bit ban làm xong chưa?Mình nghĩ cách của bác TYA hay hơn mà vết cắt sẽ dẹp hơn dó! bạn có thể dùng cưa nhưng cắt với đoạn dài như vậy sẽ ko chuẩn lém đâu.mà lại mệt.bạn thử xem nhe!

Author
Em cưa cắt xong rồi ạ, em dùng cách của em cho nhanh vì tường người ta cũng không làm chuẩn ạ hic hic
Cưa đôi ống cũng dùng sức ạ, ngon lắm, mài xong là okie

S

SingleBB

Ôi trời, các bác cứ bàn lung tung vậy. Em đã làm như vầy: mang ra xưởng mộc, đặt ống lên cưa bàn, chọn lưỡi răng nhỏ, chỉnh cữ cho chuẩn, rẹt rẹt, 2phút xong.